Công ty vận tải thì hạch toán như thế nào?

• Thread starter miumiubn136
  • Ngày gửi
M

miumiubn136

Sơ cấp
21/9/10
4
0
0
Bac Ninh
Anh chị nào đã làm qua hình thức công ty vận tải giúp em với:
Công ty em có hạch toán vận tải thuê cho các đơn vị khác. VD: Doanh thu vận tải là 80trđ thì hạch toán chí phí xăng dầu và các cho phí khác như thế nào?
A/C nào có mẫu sổ hạch toán vận tải Excel cho em xin một mẫu làm tham khảo nhé..!
Mong mọi người giúp đỡ em...Thank you...!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thutran84

Trung cấp
19/12/07
160
9
18
40
Hà Nội
Ðề: Công ty vận tải thì hạch toán như thế nào?

Thông thường,ngoài phần chi phí quản lý.... và 1 số nội dung khác giống nhau ở các công ty, phần giá vốn và doanh thu sẽ có sự khác biệt với nhau. Bạn cần tập hợp được doanh thu và chi phí theo từng đơn hàng để tính toán được lợi nhuận. Thông thường, đối với vận tải quốc tế, việc tách biệt chi phí và doanh thu tương đối rõ ràng. Đối với vận tải trong nước, chở hàng thuê theo từng khách hàng, chi phí bao gồm: khấu hao xe, lương lái xe, xăng xe (nhớ là xăng xe có theo lịch trình và mức khoán định mức xăng xe nhé), cầu đường và 1 số chi phí trực tiếp khác tập hợp theo từng đơn hàng hạch toán 154 ( đối với DN hạch toán theo 48), khi nào có doanh thu thì kết chuyển sang giá vốn.
Mẫu sổ sách thì có thể dùng chung với các loại hình DN khác, bạn có thể down trên web có rồi đó.

M

miumiubn136

Sơ cấp
21/9/10
4
0
0
Bac Ninh

Tất cả các khoản chi phí như : xăng dầu, tiền lương, khấu hao xe... đều tập hợp vào sổ 154 giống như hạch toán SX hả chị?
Em có hỏi mấy chị ở cơ quan quản lý thuế của công ty rồi họ bảo tính chi phí xăng dầu là 40%/doanh thu. Nhưng công ty em đã lỡ lấy nhiều hoá đơn xăng dầu vượt quá cả định mức 40%/DT vậy số thừa đó xử lý như thế nào? mà xăng dầu thì không được hạch toán nhập kho

tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam

Tất cả các khoản chi phí như : xăng dầu, tiền lương, khấu hao xe... đều tập hợp vào sổ 154 giống như hạch toán SX hả chị?
Em có hỏi mấy chị ở cơ quan quản lý thuế của công ty rồi họ bảo tính chi phí xăng dầu là 40%/doanh thu. Nhưng công ty em đã lỡ lấy nhiều hoá đơn xăng dầu vượt quá cả định mức 40%/DT vậy số thừa đó xử lý như thế nào? mà xăng dầu thì không được hạch toán nhập kho
Cơ quan thuế không thể áp đặt chi phí xăng dầu là 40%, chi phí xăng dầu là bao nhiêu phải căn cứ trên định mức tiêu hao của phương tiện. Không biết đơn vị bạn là vận tải hành khách hay vận tải hàng hóa, mình thường xây dựng định mức cho vận tải hàng hóa là 60% đến 70% tùy theo từng hợp đồng. Bạn nhớ rằng tiêu hao nhiên liệu phụ thuộc nhiều vào cung đường vận tải (đường cao tốc khác, đường đèo núi khác)

• Like
Reactions: goitoilagio89
M

miumiubn136

Sơ cấp
21/9/10
4
0
0
Bac Ninh

công ty mình vận tải hàng hoá. Theo cán bộ thuế nói thì vận chuyển cung đường dài thì doanh thu của mình cũng tăng thêm vậy cứ tính 40%/DT. Mình chưa làm về lĩnh vực vận tai nên thấy khó quá ... có bạn nào biết xin chỉ giáo thêm giúp đỡ mình với email của mình là : miumiubn136@gmail.com

tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam

Trong ngành vân tải thường là tỷ lệ lợi nhuận/chi phí sẽ giảm theo chiều dài của cung đường, vì càng dài thì tỉ lệ thời gian bốc dỡ hàng hóa, chờ đợi..càng giảm so với thời gian vận chuyển, hiệu suất hoạt động cao hơn... Do đó, cán bộ thuế nói như trên là họ chưa hiểu hết về ngành vận tải. Bạn cần phải thuyết phục họ, bạn căn cứ vào giá vận chuyển, cung đường, định mức nhiên liệu (có nhân hệ số đường).. thì sẽ tính được mức tiêu hao nhiên liệu.

H

hoacgialinh

Guest
28/1/10
3
0
1
TPHCM

Cơ quan thuế không thể áp đặt chi phí xăng dầu là 40%, chi phí xăng dầu là bao nhiêu phải căn cứ trên định mức tiêu hao của phương tiện. Không biết đơn vị bạn là vận tải hành khách hay vận tải hàng hóa, mình thường xây dựng định mức cho vận tải hàng hóa là 60% đến 70% tùy theo từng hợp đồng. Bạn nhớ rằng tiêu hao nhiên liệu phụ thuộc nhiều vào cung đường vận tải (đường cao tốc khác, đường đèo núi khác)

Lĩnh vực dịch vụ vận tải mình chưa làm qua, mình mới vào làm cty này. Bạn hướng dẫn mình cách hạch toán cty dich vu vận tải.
Cty mình có các lĩnh vực sau:
- Mua xe tải về chở thuê hàng hóa cho khách hàng
- Nhờ 1 cty khác chở thuê sau đó cty chở thuê xuất hóa đơn cho mình, sau đó mình xuất hóa đơn lại cho khách hàng.
Bạn gửi vào mail mình nhé linhgiagia@yahoo.com, dth 0913.866.874 Linh

H

hiennguyencd

Sơ cấp
2/4/10
34
0
6
HN

Anh chị có kinh nghiệm giúp em hạch toán khoản phí cầu đường thu của khách. Cụ thể:
- bên em nhận chạy hợp đồng theo tháng, hết tháng chốt rồi xuất hóa đơn, trong đó có 1 khoản là : Phí cầu đường, khách hàng chịu, nhưng nó đòi kê ra chi tiết, nên khi xuất hoán đơn e viết:
+ Cước vc:1tr
+ Vé cầu đường: 0.5tr
Vé cầu đường không tính thuế.Vậy cho em hỏi e hạch toán khoản vé cầu đường kia nhưu nào ạ!

H

hanhquyen1711

Guest
2/9/13
1
1
0
Tp.HCM

Anh (chi ) nào có thể giúp em vói : Em mới vào làm cty dịch vụ van tải hàng hoá . Cho em hỏi các khoản chi phí dầu , sữa chữa xe không biết hạch toán vào TK loại nào cho hợp lý ? Cty em không có xe,phai thuê xe một cty khác . vây các chi phí đó phải làm thế nào cho hơp lý ???

• Like
Reactions: beckentan
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

công ty mình vận tải hàng hoá. Theo cán bộ thuế nói thì vận chuyển cung đường dài thì doanh thu của mình cũng tăng thêm vậy cứ tính 40%/DT. Mình chưa làm về lĩnh vực vận tai nên thấy khó quá ... có bạn nào biết xin chỉ giáo thêm giúp đỡ mình với email của mình là : miumiubn136@gmail.com
Đầu năm phải dăng ký với cơ quan thuế :
- Phương pháp Khâu hao TSCĐ
- Đăng ký đầu xe ô tô vận taỉ hiện có, biển số, trọng tải, định mức tiêu hao nhiên liệu 100 km bao nhiêu lít dầu ?
Chi phí dầu lấy vào tương đương 55% doanh thu
Hàng tháng xuất HĐ ghi nhận doanh thu hoạt động vận tải, căn cứ vào doanh thu bạn phải tự làm quyết toán tiêu hao nhiên liệu tương ứng với phần nhiên liệu lấy vào

Anh (chi ) nào có thể giúp em vói : Em mới vào làm cty dịch vụ van tải hàng hoá . Cho em hỏi các khoản chi phí dầu , sữa chữa xe không biết hạch toán vào TK loại nào cho hợp lý ? Cty em không có xe,phai thuê xe một cty khác . vây các chi phí đó phải làm thế nào cho hơp lý ???
Thuê xe đơn vị khác thì phải có Hợp đồng kinh tế cho thuê xe ô tô, các điều khoản được ghi rõ cụ thể trong HĐ PS chi phí Bên thuê chịu trách nhiệm chi trả
Đang ký phương tiện ô tô vận tải với chi cục thuế : Biển số, Trọng tải, Định mức tiêu hao nhiên liệu 100km tiêu hao bao nhiêu lít dầu ?
PS chi phí dầu sửa chữa nhỏ hjach toán TK 154 (hạch toán theo QĐ 48), TK 142 bao gồm Phí Bảo hiểm PB 1 năm , lốp phân bổ 6 tháng, Phân bổ Nợ 154/142
Cuối kỳ kết chuyển sang 632/154

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: goitoilagio89
H

ha duy lam

Sơ cấp
14/3/11
4
4
3
binh dinh

Chào các Bác!
em mới làm kế toán cho doanh nghiệp vận tải vận tải biển( công ty em chuyên book cước và bán lại cước chứ k có tàu), có vài điều em ko hiểu và ko biết phải hạch toán thế nào về giá vốn để tính lãi lỗ cho cty khi BCTC năm, em nhờ các bác giúp em với!!!!
Bên cty em kinh doanh 3 loại : vận tải đường điển, vận tải nội địa, mua bán container
1. Ngành vận tải thì mua cước và bán lại cước chư k có tàu, cũng k có xe, và CP lô hàng nào theo lô đó như: phí THC, d/o, CIC, CFC,... không nhập nhằn CP giẵu các lô hàng . vậy khi tập hợp giá vốn e sẽ đưa thẳng vào 632 hay phải tập hợp qua 154 rồi mới kết chuyển qua 632?

2.DT va GV em phải tập hợp theo từng loại DT và GV(VD 5113: DT từ DV vận tải, 5111: DT từ bán container..., 6323: GV DV vận tải,6321: GV từ bán hàng..); đồng thời GV theo dõi theo từng lô hàng nữa hay e theo dõi chung chung DT, GV được k ạ?

3. Phần Thu hộ và chi hộ trong ngành vận tải biển:
3a: Thu hộ : gồm 3 bên (A: đại lý nước ngoài; B: Cty em tại VN; C: KH tại VN)
- Bên A nhờ cty B thu hộ C lô hàng xuất : 6.500$ : và cty B được hưởng 30$
cty B làm thủ tục xuất HĐơn thuế suất 0% cho cty C và thu số tiền : 6.500$; Sau đó, làm crebit note trả lại cty A 6.500$(đồng thời xuất HĐ thu 30$)
Cho e hỏi trên tờ HĐ e xuất có phải kê khai phần thuế nhà Thầu( 5.26%/tổng trị giá lô hàng) k? hay chỉ xuất đúng giá trị 6.500$ với thuế xuất 0%?(Đối với hàng nhập cũng vậy luôn phải k a?)
Em hạch toán : N131/C3388; N112/C131; N3388/112 vơi stien 6.500$. Em hạch toán như vậy đã đucợ chưa a?

3b.Chi hộ:gồm 3 bên(D: đại lý nước ngoài; E: Cty em tại VN; F: KH tại VN)
- Bên D nhờ E chi hộ cho F: 6.400$(cty F đã xuất HĐ bao gồm tiề thuế nhà thầu 5,26% và thu của E: 6.400$), đồng thời E xuất HĐ thuế xuất 0% và thu tiền lại bên D: 6.400$
Em hạch toán: N1388/112; N112/1388: 6.400$
Các bác xem dùm em những trường hợp trên như vậy co đúng k ah, co nhug luu y gi cac bac giup em voi,em cung moi lam nganh nay nen cug k chac lam?
Đội ơn các Bác nhiều a!

H

hunglektvn

Guest
23/10/08
3
1
1
41
HCm
Cả nhà có ai có mẫu báo cáo kế toán quản trị về Công ty vận tải không cho em xin với. Em đang phải làm cái báo cáo này.
Địa chỉ email của em là hunglektvn@yahoo.com
Trân trọng cảm ơn

T

thudung8988

Sơ cấp
12/7/14
6
1
1
34
Thanh hoá
Mọi ng cho e hỏi chút, đơn vị vận tải thì phải làm nh sổ chi tiết k ạ, và sổ nào là quan trọng nhất ạ

M

meocon287

Guest
9/8/13
3
1
1
TP HCM

Em cũng mới vào làm công ty vận tải, cả nhà cho em hỏi, khoảng phí nâng hạ cont công ty mình thanh toán cho hãng tàu, mình có thể xuất hóa đơn cho khách hàng như 1 khoản thu hộ lại hay ghi rõ phí nâng hạ được không cả nhà.
Thanks cả nhà!:)

H

Hoainhipham

Guest
6/10/14
11
1
1
31
Em cũng thắc mắc về khoản này, nếu mình có hoá đơn đầu vào chi phí dich chuyển thì có thể xuất ại cho khách hàng được không ạ.?( trong giấy phép đăng ký kinh doanh không có đăng ký dịch vụ này)

L

LyLoankt

Guest
2/10/14
3
1
1
46
Mình cũng mới làm cho công ty vận tải hàng hóa bằng xe container cũng chưa biết những cp nào phù hợp với loại hình cty, nhờ các anh chị tư vấn giúp.địa chỉ email của mình là lylyloan0207@yahoo.com.vn
trân trọng cám ơn.

H

hienmthvtc

Sơ cấp
3/7/10
9
2
3
Co Nhue

Đầu năm phải dăng ký với cơ quan thuế :
- Phương pháp Khâu hao TSCĐ
- Đăng ký đầu xe ô tô vận taỉ hiện có, biển số, trọng tải, định mức tiêu hao nhiên liệu 100 km bao nhiêu lít dầu ?
Chi phí dầu lấy vào tương đương 55% doanh thu
Hàng tháng xuất HĐ ghi nhận doanh thu hoạt động vận tải, căn cứ vào doanh thu bạn phải tự làm quyết toán tiêu hao nhiên liệu tương ứng với phần nhiên liệu lấy vào

Thuê xe đơn vị khác thì phải có Hợp đồng kinh tế cho thuê xe ô tô, các điều khoản được ghi rõ cụ thể trong HĐ PS chi phí Bên thuê chịu trách nhiệm chi trả
Đang ký phương tiện ô tô vận tải với chi cục thuế : Biển số, Trọng tải, Định mức tiêu hao nhiên liệu 100km tiêu hao bao nhiêu lít dầu ?
PS chi phí dầu sửa chữa nhỏ hjach toán TK 154 (hạch toán theo QĐ 48), TK 142 bao gồm Phí Bảo hiểm PB 1 năm , lốp phân bổ 6 tháng, Phân bổ Nợ 154/142
Cuối kỳ kết chuyển sang 632/154
anh cho em hỏi, bên em vận tải hành khách mà có 2 xe oto cho thuê luôn cả 2, trong hợp đồng ghi rõ là các chi phí như sửa chữa, bảo hiểm... bên em chịu hết thế thì cũng hạch toán hết vào 154 ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA