Chi phí mua bánh trung thu

• Thread starter chauthanhbinh
  • Ngày gửi
C

chauthanhbinh

Trung cấp
23/6/09
92
0
6
tay ninh
Chào các bạn!
Vừa rồi cty mình có mua bánh trung thu để biếu công nhân và các cơ quan khác. Cho hỏi chi phí này có được trừ khi tính thu nhập chịu thuế TNDN và khấu trừ VAT không? Mình phải định khoản chi phí này như thế nào là hợp lệ.
Mong nhận được sự phản hồi của các bạn.
Thanks các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Chi phí mua bánh trung thu

Chào các bạn!
Vừa rồi cty mình có mua bánh trung thu để biếu công nhân và các cơ quan khác. Cho hỏi chi phí này có được trừ khi tính thu nhập chịu thuế TNDN và khấu trừ VAT không? Mình phải định khoản chi phí này như thế nào là hợp lệ.
Thanks các bạn!
Bạn nên hạch toán là chi phí tiếp khách, mua rượu tiếp khách còn được, nói chi mua bánh trung thu, miễn là đảm bảo các yêu cầu sau:
1.1. Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

1.2. Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

2.19. Phần chi quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, hoa hồng môi giới; chi tiếp tân, khánh tiết, hội nghị; chi hỗ trợ tiếp thị, chi hỗ trợ chi phí, chiết khấu thanh toán; chi báo biếu, báo tặng của cơ quan báo chí liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất, kinh doanh vượt quá 10% tổng số chi được trừ; đối với doanh nghiệp thành lập mới là phần chi vượt quá 15% trong ba năm đầu, kể từ khi được thành lập. Tổng số chi được trừ không bao gồm các khoản chi khống chế quy định tại điểm này; đối với hoạt động thương mại, tổng số chi được trừ không bao gồm giá mua của hàng hoá bán ra”.
Bạn tham khảo CV của cục thuế Khánh Hòa về việc mua rượu tiếp khách nhé

cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định

Vẫn tính chi phí bình thường. Đây là hoạt động chi tiếp khách, khánh tiết, hội họp....

C

chauthanhbinh

Trung cấp
23/6/09
92
0
6
tay ninh

Bạn nên hạch toán là chi phí tiếp khách, mua rượu tiếp khách còn được, nói chi mua bánh trung thu, miễn là đảm bảo các yêu cầu sau:

Bạn tham khảo CV của cục thuế Khánh Hòa về việc mua rượu tiếp khách nhé

Công ty mình thuộc doanh nghiệp sản xuất. Bánh trung thu là để tặng công nhân viên nhân dịp lễ trung thu. Có hoá đơn đầu vào. Mình nghe nói bánh trung thu ko liên quan đến hoạt động sản xuất nên ko được đưa vào chi phí. Cho hỏi có qui định của thông tư nào về vấn đề này không? Và hạch toán khoản tiền này như thế nào. Mong các bạn chỉ giáo. Chân thành cảm ơn!

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Công ty mình thuộc doanh nghiệp sản xuất.
DN sản xuất vẫn có chi phí tiếp khách chứ bạn.

Bánh trung thu là để tặng công nhân viên nhân dịp lễ trung thu. Có hoá đơn đầu vào. Mình nghe nói bánh trung thu ko liên quan đến hoạt động sản xuất nên ko được đưa vào chi phí.
Có liên quan, hay không liên quan, nếu ko liên quan thì làm sao cho nó thành liên quan => bạn tự suy nghĩ nhé :004:

Cho hỏi có qui định của thông tư nào về vấn đề này không?
Về chi phí được trừ liên quan đến tiếp khách thì trong TT 123/2012/TT-BTC có qui định sau:
“1. Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Mục này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
1.1. Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
1.2. Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

2.19. Phần chi quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, hoa hồng môi giới; chi tiếp tân, khánh tiết, hội nghị; chi hỗ trợ tiếp thị, chi hỗ trợ chi phí, chiết khấu thanh toán; chi báo biếu, báo tặng của cơ quan báo chí liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất, kinh doanh vượt quá 10% tổng số chi được trừ; đối với doanh nghiệp thành lập mới là phần chi vượt quá 15% trong ba năm đầu, kể từ khi được thành lập. Tổng số chi được trừ không bao gồm các khoản chi khống chế quy định tại điểm này; đối với hoạt động thương mại, tổng số chi được trừ không bao gồm giá mua của hàng hoá bán ra”.

Và hạch toán khoản tiền này như thế nào.
Nếu hạch toán là chi phí tiếp khách thì bạn hạch toán bình thường thôi.

tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam

Công ty mình thuộc doanh nghiệp sản xuất. Bánh trung thu là để tặng công nhân viên nhân dịp lễ trung thu.
Nếu trong hợp đồng lao động, thỏa ước lao động có khoản quà tặng trung thu thì khoản chi này là hợp lý và ngược lại.
Nhiều bạn chỉ cách là hợp lý hóa là chi phí tiếp khách, nhưng nếu công ty nhiều CBCNV (>500) thì khoản chi này quá lớn để mua bánh tiếp khách (trên hóa đơn có lẽ ghi rõ bánh trung thu)

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Nếu trong hợp đồng lao động, thỏa ước lao động có khoản quà tặng trung thu thì khoản chi này là hợp lý và ngược lại.

Trong hợp đồng lao động mà có ghi tặng bánh trung thu àh, cái này lạ nhỉ?
Nhiều bạn chỉ cách là hợp lý hóa là chi phí tiếp khách, nhưng nếu công ty nhiều CBCNV (>500) thì khoản chi này quá lớn để mua bánh tiếp khách (trên hóa đơn có lẽ ghi rõ bánh trung thu)
Chi tiếp khách nằm trong giới hạn 10% tổng chi phí được trừ, DN lớn hay nhỏ thì cũng mức này cả, DN lớn thì tổng chi phí được trừ lớn và ngược lại.

tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam

Trong hợp đồng lao động mà có ghi tặng bánh trung thu àh, cái này lạ nhỉ?

Chi tiếp khách nằm trong giới hạn 10% tổng chi phí được trừ, DN lớn hay nhỏ thì cũng mức này cả, DN lớn thì tổng chi phí được trừ lớn và ngược lại.
Quà tặng trung thu chứ không phải ghi rõ là bánh trung thu. Trong hợp đồng lao động, thỏa ước lao động càng rõ ràng các khoản người lao động được hưởng thì càng tốt vì các khoản được nêu trong HĐLĐ, TƯLĐ là chi phí hợp lệ.
Trên hóa đơn nếu ghi rõ bánh trung thu mà số lượng lớn thì khi thuế kiểm tra làm sao mà giải trình được số lượng tiếp khách trong thời gian ngắn nhiều như thế được, nếu không lại phải vẽ một hội nghị hoặc danh sách tặng quà cho khách hàng.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Quà tặng trung thu chứ không phải ghi rõ là bánh trung thu. Trong hợp đồng lao động, thỏa ước lao động càng rõ ràng các khoản người lao động được hưởng thì càng tốt vì các khoản được nêu trong HĐLĐ, TƯLĐ là chi phí hợp lệ.

Bác ơi, giả sử là quà tặng gì gì đó sẽ được ghi trong hợp đồng như ý bác, thì bây giờ chỉ vì để hợp lý cái chi phí bánh trung thu này mà phải ký lại hợp đồng hay sao. Điều này là ko thể. Càng ko thể hơn với số lượng "> 500 công nhân" của bác.
Còn nếu ko, đành chấp nhận bỏ hóa đơn này ra àh?
Còn cách nào hay hơn ko bác?
Trên hóa đơn nếu ghi rõ bánh trung thu mà số lượng lớn thì khi thuế kiểm tra làm sao mà giải trình được số lượng tiếp khách trong thời gian ngắn nhiều như thế được, nếu không lại phải vẽ một hội nghị hoặc danh sách tặng quà cho khách hàng.
Sao bác biết là "số lượng lớn", và như thế nào gọi là "lớn"?
Cứ để chủ topic tự có câu trả lời.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Cứ cho là quà tặng trung thu đi. Trong diễn giải bạn giải trình là tiếp khách hay là quà tặng trung thu? Nếu giải trình là cho biếu tặng (kể cả đối với nhân viên) thì cũng phải xem qui định về cho biếu tặng....

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Cứ cho là quà tặng trung thu đi. Trong diễn giải bạn giải trình là tiếp khách hay là quà tặng trung thu? Nếu giải trình là cho biếu tặng (kể cả đối với nhân viên) thì cũng phải xem qui định về cho biếu tặng....
Có khi nào nhân viên nhận bánh trung thu mà cũng chịu thuế TNCN ko? :004:
Dám có lắm chứ, nếu theo bác này:

C

chauthanhbinh

Trung cấp
23/6/09
92
0
6
tay ninh

Chào các bạn!
Thanks các bạn!

Rất cảm ơn sự góp ý chân thành của các bạn! Cảm ơn bạn phongthanhtp và bạn tuanquanghw! Mình sẽ tìm hiểu rõ hơn về vấn đề này!

T

tuoikhanh

Sơ cấp
22/6/10
11
0
0
39
Ha Tinh

Theo mình thì cái này chỉ được khấu trừ thuế thôi, còn đưa vào chi phí thì không hợp lý, khoản này cũng giống như chi thưởng, hay là nghỉ mát vậy, khoản đó công ty phải trích từ các quỹ đã trích lập như quỹ phúc lợi, quỹ khen thưởng hay các quỹ khác đã trích lập khi chia cổ tức. do vây bạn sẽ hạch toán : Nợ TK 431,418.../Có Tk 111.112

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Theo mình thì cái này chỉ được khấu trừ thuế thôi, còn đưa vào chi phí thì không hợp lý, khoản này cũng giống như chi thưởng, hay là nghỉ mát vậy, khoản đó công ty phải trích từ các quỹ đã trích lập như quỹ phúc lợi, quỹ khen thưởng hay các quỹ khác đã trích lập khi chia cổ tức. do vây bạn sẽ hạch toán : Nợ TK 431,418.../Có Tk 111.112
Chỗ màu đỏ và màu xanh có mâu thuẫn chăng?

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Khoản này xem ra khó mà ở lại chi phí hợp lý lắm!

H

Hieu2

Trung cấp
24/6/09
64
1
8
hai phong

bên em cũng có chi khoản này, nhưng chi từ quỹ công đoàn, ko liên quan gì đến chi phí cả, các bác thử ngâm cứu xem nhé!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

bên em cũng có chi khoản này, nhưng chi từ quỹ công đoàn, ko liên quan gì đến chi phí cả, các bác thử ngâm cứu xem nhé!

Nếu chi từ quĩ CĐ thì không phải bàn nữa. Theo mình trường hợp này nên chi từ quĩ phúc lợi của DN.

X

X_manhung

Guest
17/5/05
31
2
8
42
Hà Nội

Trường hợp đây là 1 cty sản xuất, có đến 500 công nhân mà các lãnh đạo còn ưu ái tặng quà trung thu thì phải là cty đã hoạt động từ lâu, SXKD cũng khấm khá. Vậy nên đưa vào chi phí tiếp khách, hội nghị cũng ổn mà. Nếu là chi từ quỹ công đoàn, quỹ khen thưởng phúc lợi thì bộ phận lao động tiền lương, kế toán phải có họp bàn từ trc chứ
Quy mô 500 công nhân thì bộ phận quản lý cũng phải biết linh động việc này chứ

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Chi phí mua bánh trung thu

Trường hợp đây là 1 cty sản xuất, có đến 500 công nhân mà các lãnh đạo còn ưu ái tặng quà trung thu thì phải là cty đã hoạt động từ lâu, SXKD cũng khấm khá. Vậy nên đưa vào chi phí tiếp khách, hội nghị cũng ổn mà. Nếu là chi từ quỹ công đoàn, quỹ khen thưởng phúc lợi thì bộ phận lao động tiền lương, kế toán phải có họp bàn từ trc chứ
Quy mô 500 công nhân thì bộ phận quản lý cũng phải biết linh động việc này chứ

Quan trọng là cơ quan thuế coi đây là chi phí không liên quan đến sxkd, nên sẽ không được khấu trừ thuế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA