Chi phí được trừ trong xác định thuế thu nhập doanh nghiệp?

• Thread starter thuydaudat
  • Ngày gửi
T

thuydaudat

Guest
1/10/12
3
0
1
Hà Nội
Cả nhà cho em hỏi chút. Bên công ty em có xuất nguyên vật liệu (tôn mạ màu, thép, que hàn) để làm lán trại cho công nhân ở để thực hiện hợp đồng ở một tỉnh khác. Vậy chi phí này có được xét làm chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế ko? và nếu có thì cần những giấy tờ gì cho đầy đủ để trình trc cơ quan thuế ạ? em định khoản Nợ TK642/ Có TK 152 được không ạ?
Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Chi phí được trừ trong xác định thuế thu nhập doanh nghiệp?

Cả nhà cho em hỏi chút. Bên công ty em có xuất nguyên vật liệu (tôn mạ màu, thép, que hàn) để làm lán trại cho công nhân ở để thực hiện hợp đồng ở một tỉnh khác. Vậy chi phí này có được xét làm chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế ko? và nếu có thì cần những giấy tờ gì cho đầy đủ để trình trc cơ quan thuế ạ? em định khoản Nợ TK642/ Có TK 152 được không ạ?
Em cảm ơn!
Bạn nói cụ thể công ty bạn kinh doanh sx cái gì? tôn mạ kẽm là nguyên liệu để sản xuất? giờ xuất dùng nội bộ?

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Đây là khoản chi phí hợp lý
Dựa trên thực tế của đơn vị, bạn có thể chi thẳng vào TK chi phíTK 642/152,111.. hoặc 627/152,111,...
Chứng từ là phiếu xuât kho, hoặc phiếu chi liên quan trực tiếp tới các khoản bạn phải chi dùng cho việc lập lán trai trên

T

thuydaudat

Guest
1/10/12
3
0
1
Hà Nội

Bạn nói cụ thể công ty bạn kinh doanh sx cái gì? tôn mạ kẽm là nguyên liệu để sản xuất? giờ xuất dùng nội bộ?
Công ty em đang thực hiện hợp đồng cung cấp nhân lực, mà trong hợp đồng này thì bên A sẽ cung cấp toàn bộ nguyên vật liệu chính, phụ. Bên em chỉ cung cấp nhân lực thôi, ko phải xuât dùng cho tiêu dùng nội bộ đâu ạ, xuất để dùng làm lán trại cho công nhân ở khi thực hiện hợp đồng ở một tỉnh khác í ạ. Vì vậy em mới băn khoăn, liệu rằng bên mình xuất dùng cho việc lập lán trại thì có dc tính vào chi phí hợp lý hay không ???

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Công ty em đang thực hiện hợp đồng cung cấp nhân lực, mà trong hợp đồng này thì bên A sẽ cung cấp toàn bộ nguyên vật liệu chính, phụ. Bên em chỉ cung cấp nhân lực thôi, ko phải xuât dùng cho tiêu dùng nội bộ đâu ạ, xuất để dùng làm lán trại cho công nhân ở khi thực hiện hợp đồng ở một tỉnh khác í ạ. Vì vậy em mới băn khoăn, liệu rằng bên mình xuất dùng cho việc lập lán trại thì có dc tính vào chi phí hợp lý hay không ???
Chi phí liên quan tới quá trình sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp, có hóa đơn chứng từ hợp pháp là ok hết em
xem tại Điều 6 TT123/2012/TT-BTC
Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
1. Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Bạn kiểm tra lại hợp đồng đã ký: nếu trong hợp đồng ghi nơi ở của công nhân do bên bạn tự túc chẳng hạn thì khoản chi phí trên là hợp lý, còn trong hợp đồng ghi ngược lại thì khoản chi trên không hợp lý, nếu hợp đồng không đề cập thì nên bổ xung phụ lục.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA