Thuế gtgt trên tờ khai hải quan

• Thread starter hoanghanhna
  • Ngày gửi
H

hoanghanhna

Trung cấp
2/10/12
121
3
0
34
từ liêm hà nội
Các anh chị cho em hỏi chút cty em mua hàng nhập khẩu t9 chưa nộp thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu.Vậy trên bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào của t9 có phản ánh số thuế đó ko hay khi nào nộp thuế rùi thì mới phản ánh vào đó ạ?lần đầu làm nên e cũng chưa biết nhiều mong mọi ng chỉ bảo.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: thuế gtgt trên tờ khai hải quan

Các anh chị cho em hỏi chút cty em mua hàng nhập khẩu t9 chưa nộp thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu.Vậy trên bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào của t9 có phản ánh số thuế đó ko hay khi nào nộp thuế rùi thì mới phản ánh vào đó ạ?lần đầu làm nên e cũng chưa biết nhiều mong mọi ng chỉ bảo.

Khi nào nộp thuế xong mới kê vào nhe.

G

giatrivinhcuu

Sơ cấp
28/9/10
34
0
6
huế

Khi nào nộp thuế xong mới kê vào nhe.
Khi kê khai thì dùng GNTVNSNN hay TK hải quan làm chứng từ kê khai vậy ạ? Theo em được biết thì dùng GNT nhưng em thấy chị kế toán cũ lại kê khai ở mục kí hiệu, số hoá đơn... theo tờ khai hải quan. Em vẫn chưa rõ những điều này lắm. Mong các anh chị giải đáp giúp em. Thanks!!!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Khi kê khai thì dùng GNTVNSNN hay TK hải quan làm chứng từ kê khai vậy ạ? Theo em được biết thì dùng GNT nhưng em thấy chị kế toán cũ lại kê khai ở mục kí hiệu, số hoá đơn... theo tờ khai hải quan. Em vẫn chưa rõ những điều này lắm. Mong các anh chị giải đáp giúp em. Thanks!!!

Xem cách kê khai thuế GTGT hàng nhập khẩu ở link dưới:
http://www.webketoan.vn/forum/threa...hai-Hai-Quan?p=1042187&highlight=#post1042187

B

Beken

Trung cấp

Thì đúng rồi, khi kê khai thuế bạn phải lấy số hiệu chứng từ trên tờ khai hải quan để khai vào bảng kê.nhưng khi nào cty bạn nộp thuế GTGT rồi mới dc kê khai, còn nếu ko vẫn để treo tới khi nào nộp thì thôi.

truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh
Ðề: Thuế gtgt trên tờ khai hải quan

K biết bạn biết chưa nhưng mình nhắc luôn là phải thanh toán tiền hàng và nộp thuế GTGT hàng NK rồi thì mới được kê khai khấu trừ nhé

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

K biết bạn biết chưa nhưng mình nhắc luôn là phải thanh toán tiền hàng và nộp thuế GTGT hàng NK rồi thì mới được kê khai khấu trừ nhé

Sẳn tiện nói luôn:
TT06/2012

Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

1. Có hoá đơn giá trị gia tăng hợp pháp của hàng hoá, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng khâu nhập khẩu ....

2. Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hoá nhập khẩu) ...

=> trên là "điều kiện" để được khấu trừ chứ không thể hiểu là "phải thanh toán tiền hàng" thì mới được kê khai.

- Nếu như hợp đồng ngoại thương có thời hạn thanh toán (trả chậm) thì không lẻ đợi khi nào trả xong tiền cho nước ngoài rồi mới kê khai ?
- Nếu như hạn thanh toán > 6 tháng => hơn 6 tháng sau, thanh toán xong cho nước ngoài ... còn gì nữa mà kê khai khấu trừ (quá hạn kê khai).

===> khi có chứng từ nộp thuế thì tiến hành kê khai khấu trừ, riêng việc thanh toán là điều kiện để được khấu trừ, nếu không thực hiện đúng sau này thuế kiểm tra sẽ bị loại ra + phạt ...

truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh

những hợp đồng trả chậm hay trả làm nhiều lần thì không sao, nhưng với những hợp đồng ghi rõ là thanh toán 1 lần hay thanh toán trước thì phải đợi thanh toán xong thì mới được khấu trừ, em hiểu vậy đúng không bác VTM

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

những hợp đồng trả chậm hay trả làm nhiều lần thì không sao, nhưng với những hợp đồng ghi rõ là thanh toán 1 lần hay thanh toán trước thì phải đợi thanh toán xong thì mới được khấu trừ, em hiểu vậy đúng không bác VTM

Nghỉ đơn giản về điều kiện cần và đủ trong việc kê khai khấu trừ VAT đối với hóa đơn đầu vào > 20tr.

- Cứ xem chứng từ nộp VAT nhập khẩu là "hóa đơn GTGT", khi có "hóa đơn" thì thực hiện kê khai vào báo cáo (khoản 1_Điều 15_TT06)_ là điều kiện cần.
- Việc thanh toán trước hay sau, thanh toán 1 lần hay nhiều lần và có được thanh toán qua ngân hàng hay không (khoản 2_Điều 15_TT06) CQ thuế sẽ kiểm tra sau này_là điều kiện đủ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA