Tiền ăn và tiền phụ cấp trách nhiệm có được cho vào chi phí không?

• Thread starter lemytom
  • Ngày gửi
L

lemytom

Sơ cấp
6/2/14
6
0
0
hà nội
Cả nhà cho em hỏi. Tiền phụ cấp trách nhiệm và tiền ăn của nhân viên có được tính là chi phí và có được tính TNDN và TNCN không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Tiền ăn và tiền phụ cấp trách nhiệm có được cho vào chi phí không?

Cả nhà cho em hỏi. Tiền phụ cấp trách nhiệm và tiền ăn của nhân viên có được tính là chi phí và có được tính TNDN và TNCN không?

Hai khoản trên nếu được ghi rõ trong HDLD hoặc TULD thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN, riêng khoản tiền ăn của nhân viên nếu chi theo đúng mức quy định (680.000/tháng) thì không phải tính thuế TNCN cho khoản này, phụ cấp trách nhiệm là thu nhập chịu thuế TNCN.

thaohuyenkt

thaohuyenkt

Trung cấp
5/4/11
131
4
18
34
Hà Nội

Hai khoản trên nếu được ghi rõ trong HDLD hoặc TULD thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN, riêng khoản tiền ăn của nhân viên nếu chi theo đúng mức quy định (680.000/tháng) thì không phải tính thuế TNCN cho khoản này, phụ cấp trách nhiệm là thu nhập chịu thuế TNCN.

Phụ cấp xăng xe ko là thu nhập chịu thuế TNCN phải ko anh?

L

lemytom

Sơ cấp
6/2/14
6
0
0
hà nội

Cảm ơn bạn VTM nhé. nhưng bạn cho hỏi quy định nào quy định tiền ăn công nhân là 680.000/ tháng vậy bạn?

thaohuyenkt

thaohuyenkt

Trung cấp
5/4/11
131
4
18
34
Hà Nội

Cảm ơn bạn VTM nhé. nhưng bạn cho hỏi quy định nào quy định tiền ăn công nhân là 680.000/ tháng vậy bạn?

Theo Thông tư số 10/2012/TT-BLĐTBXH ngày 26/04/2012 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thì các công ty nhà nước và các tổ chức, đơn vị của Nhà nước đang áp dụng chế độ như công ty nhà nước được thực hiện mức tiền chi bữa ăn giữa ca cho người lao động không vượt quá 680.000 đồng/người/tháng kể từ ngày 01/05/2012.

T

trangsvc

Trung cấp
5/11/12
62
1
6
Hà Nội

Phụ cấp xăng xe ko là thu nhập chịu thuế TNCN phải ko anh?
Phụ cấp này không được trừ khỏi thu nhập chịu thuế TNCN bạn nhé.

thaohuyenkt

thaohuyenkt

Trung cấp
5/4/11
131
4
18
34
Hà Nội

Phụ cấp này không được trừ khỏi thu nhập chịu thuế TNCN bạn nhé.

Bạn có thể trích dẫn cho tớ thông tư liên quan đến khoản phụ cấp này đc ko? tớ đọc một số TT mà chẳng biết ở chỗ nào.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA