Xóa khoảng trống trong List của Validation ?

• Thread starter vankien
  • Ngày gửi
V

vankien

Guest
17/1/05
33
0
0
Hà Nội
Các anh chị cho em hỏi một chút về Validation, em có một danh sách nhưng trong đó lại có những ô trống không có ký tự, bây giờ em muốn tạo Validation nhưng những khoảng trống trong danh sách đó sẽ mất đi và danh sách sẽ được rút gọn lại, hoặc có những cái tên giống nhau thì chỉ được hiển thị 1 cái là đủ, xin hỏi các anh chi làm cách nào ạ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PVI Tay Nam

Guest
22/6/06
7
0
0
44
Cần Thơ
Xóa khoảng trống trong Validation

Mình nghĩ bạn nên sửa từ nguồn dữ liệu gốc source.

V

vankien

Guest
17/1/05
33
0
0
Hà Nội
Xin giúp đỡ !

Bác Tay Nam à, Bác có thể nói cụ thể hơn được không, em nghĩ có lẽ phải dùng hàm nào đó để xóa bỏ những khoảng trống hoặc chỉ chọn 1 trong những cái tên giống nhau khi vào cửa sổ của Validation. Các cao thủ excel ơi giúp em vụ này với, em đang rất cần, rất mong mọi người giúp đỡ.

P

Pushita

Guest
24/9/04
23
0
0
42
Ha Noi
Mình chưa hiểu rõ lắm câu hỏi của bạn, nhưng mình tạm trả lời theo cách hiểu của mình nhá.
Trước hết, bạn phải sửa danh sách gốc (list mà bạn đã có) trước:
Với những khoảng trống, theo mình hiểu là những dòng trống trong danh sách, bạn có thể dùng Auto Filter, sau đó filter (lọc) Blank sau đó delete chúng đi.
Với những tên giống nhau, tôi chưa kịp tìm hiểu kỹ, nhưng vấn đề các tên trùng nhau, bạn có thể dùng lệnh Dcounta, cộng thêm một thủ thuật nữa để có thể lọc được các tên bị thừa (lặp lại). Nếu cần tôi có thể gửi một file ví dụ cho bạn. Cách của mình hơi loằng ngoằng 1 tý.
Không biết các cao thủ có cách gì khác không nhỉ.
Sau khi đã có danh sách hoàn chỉnh, bạn dùng Validation thì hợp lý hơn

Sửa lần cuối:
V

vankien

Guest
17/1/05
33
0
0
Hà Nội
Giả sử tôi có 1 file nhập - xuất - tồn, trong đó sheet "Nhập xuất" được đánh số phiếu nhập, phiếu xuất tự động, mà 1 phiếu nhập, xuất lại có nhiều mặt hàng nên sẽ có khoảng trống giữa các phiếu nhập, xuất. Bây giờ tôi dùng Validation để lọc danh sách các PN, PX đó để làm thẻ kho chẳng hạn, vì trong danh sách các PN, PX có khoảng trống nên khi vào Validation sẽ có các khoảng trống như vậy. bây giờ làm sao để không còn khoảng trống đó nữa và các số PN, PX không có khoảng trống ở giữa.

Xin cảm ơn, và mong nhận được sự giúp đỡ.

P

Pushita

Guest
24/9/04
23
0
0
42
Ha Noi
Nếu có thể, bạn có thể gửi cho tôi file ví dụ (gồm 1 đoạn dữ liệu của bạn chẳng hạn), và yêu cầu của bạn, tôi sẽ thử làm xem sao. Mail navcom2004@yahoo.com

Y

Yeudoi

Trung cấp
29/9/05
88
0
6
Hoi An Quang Nam
Đúng đây là vấn đề mà trong validation gặp phải. Muốn vậy theo thiển ý của tôi có lẽ bạn phải tạo một dữ liệu phụ, nếu có thể dùng VBA để sắp xếp ( sort) lại dữ liệu nguồn thứ hai chúng ta phải dùng công thức để sắp xếp lại dữ liệu.

T

Tedison

Guest
26/2/07
2
0
0
HN
Vụ này người ta thường dùng hàm Offset

QDuc

QDuc

Cao cấp
3/6/06
254
18
18
Biển khơi
Giả sử tôi có 1 file nhập - xuất - tồn, trong đó sheet "Nhập xuất" được đánh số phiếu nhập, phiếu xuất tự động, mà 1 phiếu nhập, xuất lại có nhiều mặt hàng nên sẽ có khoảng trống giữa các phiếu nhập, xuất.. . .
Theo mình, mình sẽ cấu trúc lại 1 = 2; (ó nghĩa là 1 Sheet chứa ~ phần tổng hợp & 1 nữa là phần chi tiết
(ụ thể hơn về phần chi tiết gồm các trường: [TT], [MaHD], [DVT], [SoLuong], [DonZa], [TTien]
Lúc đó bạn quản lý theo chuẩn CSDL & làm việc sẽ thoải mái hơn!
(húc )-(uân &ui &ẽ!

H

hoangdanh282vn

Trung cấp
31/3/07
75
6
0
TP.HCM
Vụ này người ta thường dùng hàm Offset

Vụ này không dùng offset được.
Để cho đơn giản thì ta sẽ dùng thêm một cột phụ nữa, cột phụ này sẽ trích lọc ra danh sách theo những điều kiện nào đó như bỏ khoảng trống, không lặp lại.. Sau đó ta sẽ dùng offset cho cột phụ này để đưa vào Validation

V

volga

Guest
7/2/09
33
0
0
40
Vỉnh Long
Các anh chị cho em hỏi một chút về Validation, em có một danh sách nhưng trong đó lại có những ô trống không có ký tự, bây giờ em muốn tạo Validation nhưng những khoảng trống trong danh sách đó sẽ mất đi và danh sách sẽ được rút gọn lại, hoặc có những cái tên giống nhau thì chỉ được hiển thị 1 cái là đủ, xin hỏi các anh chi làm cách nào ạ ?

Với bài toán thế này thì mình nghỉ nên dùng thêm một cột phụ ,lọc ra một danh sách duy nhất ( Dù cho danh sách đó có bị khoảng trống ).Sau đó mới đưa danh sách lọc này vào List của Validation .
Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA