Cung ứng dịch vụ vào khu chế xuất

• Thread starter chihaianh
  • Ngày gửi
C

chihaianh

Sơ cấp
25/3/10
18
0
0
42
Nghệ An
Các bác cho em hỏi chút: bên em cung ứng dịch vụ vào khu chế xuất( sửa chữa máy móc) muốn xuất hđ GTGT0% nhưng theo thông tư 06/2012/TT-BTC mục b điều 9 ghi rõ:
b) Đối với dịch vụ xuất khẩu:
- Có hợp đồng cung ứng dịch vụ với tổ chức, cá nhân ở nước ngoài hoặc ở trong khu phi thuế quan;
- Có chứng từ thanh toán tiền dịch vụ xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật;
- Có cam kết của tổ chức ở nước ngoài là tổ chức nước ngoài không có cơ sở thường trú tại Việt Nam, không phải là người nộp thuế giá trị gia tăng tại Việt Nam; Cam kết của cá nhân ở nước ngoài là người nước ngoài không cư trú tại Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài và ở ngoài Việt Nam trong thời gian diễn ra việc cung ứng dịch vụ.
Riêng đối với dịch vụ sửa chữa tàu bay, tàu biển cung cấp cho tổ chức, cá nhân nước ngoài, để được áp dụng thuế suất 0%, ngoài các điều kiện về hợp đồng và chứng từ thanh toán nêu trên, tàu bay, tàu biển đưa vào Việt Nam phải làm thủ tục nhập khẩu, khi sửa chữa xong thì phải làm thủ tục xuất khẩu.

Riêng cái gạch đầu dòng thứ 3 đọc đi đọc lại mà em vẫn ko hiểu: Ai cam kết, bên bán cam kết hay bên mua cam kết( vì bên em- bên bán: là cty 100% VN, còn bên mua là cty Việt nam có vốn đầu tư của nước ngoài)

Các bác ơi, chỉ giùm em với, em đang cần gấp????????

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chihaianh

Sơ cấp
25/3/10
18
0
0
42
Nghệ An
Ðề: Cung ứng dịch vụ vào khu chế xuất

Đại ca nào cứu em với??????????????

T

Thanhsg

Guest
26/8/12
95
1
0
Tphcm
Xuất hóa đơn cho DN trong khu chế xuất không cần làm cam kết đâu, vì họ hoạt động tại VN là có cư trú tại VN và nộp thuế theo PP khấu trừ.

C

chihaianh

Sơ cấp
25/3/10
18
0
0
42
Nghệ An

Vậy thì có được xuất hóa đơn GTGT 0% không ah?

T

Thanhsg

Guest
26/8/12
95
1
0
Tphcm
Re: Ðề: Cung ứng dịch vụ vào khu chế xuất

Xuất hóa đơn vào khu chế xuất theo quy định tại điều 9 của TT06/2012. Nếu hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải làm tờ khai thì không cần.

cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định

Đọc lại thông tư 129 thuế GTGT đi.
Bên bạn cung cấp dịch vụ sửa chữa máy móc: như thế sẽ tạm hiểu là bên bạn mang nhân công vào khu chế xuất đó và sửa chữa máy móc cho bên họ (máy móc là của bên mua dịch vụ).
Hiểu nôm na là như thế.
Nhưng khi đi sâu vào vấn đề. Bạn phải xem tình hình thực tế của bên bạn nữa, ngoài việc mang nhân công vào còn có mang thêm nguyên liệu j k? bu lông ốc vít.....
Đến khi tìm ra được câu trả lời thì chúng ta sẽ xét theo 2 hướng.
1. Nếu chỉ cung cấp nhân công vào khu chế xuất, bên bạn sẽ được hưởng mức thuế 0% và k phải khai báo hải quan.
2. Nếu dịch vụ này có bao thầu 1 chút nguyên vật liệu kèm theo. Nếu bạn muốn hưởng mức 0% thì bắt buộc phải khai báo hải quan xuất khẩu, còn k thì vẫn thuế 10%.
Chứng từ đi kèm: Hợp đồng cung ứng dịch vụ, tờ khai hải quan xuất khẩu (nếu có), biên bản nghiệm thu, hóa đơn VAT, thanh lý và bắt buộc phải chuyển khoản nhé.
Khi lưu giữ chứng từ ở cty bạn thì nhớ photo giấy chứng nhận DN thuộc khu chế xuất, kẹp vào.
Chúc may mắn

H

Huecuong

Guest
28/7/10
4
0
1
Hải Dương

Chị cuncon88nd ơi chị có thể cho em xin văn bản nào quy định nhân công sửa chữa cho khu chế xuất hưởng thuế suất 0% mà không cần làm tờ khai hải quan không chị. Em cũng đang nghiên cứu vấn đề này em đã xem văn bản pháp luật mà chưa thấy văn bản nào nói về dịch vụ sửa chữa vào khu chế xuất cả. Những mặt hàng quy định không phải làm hải quan thì không có mặt hàng này.
Em cảm ơn chị nhiều.

minhgiang

minhgiang

Trung cấp
13/11/06
119
2
18
41
Hà Nội

Đọc lại thông tư 129 thuế GTGT đi.
Bên bạn cung cấp dịch vụ sửa chữa máy móc: như thế sẽ tạm hiểu là bên bạn mang nhân công vào khu chế xuất đó và sửa chữa máy móc cho bên họ (máy móc là của bên mua dịch vụ).
Hiểu nôm na là như thế.
Nhưng khi đi sâu vào vấn đề. Bạn phải xem tình hình thực tế của bên bạn nữa, ngoài việc mang nhân công vào còn có mang thêm nguyên liệu j k? bu lông ốc vít.....
Đến khi tìm ra được câu trả lời thì chúng ta sẽ xét theo 2 hướng.
1. Nếu chỉ cung cấp nhân công vào khu chế xuất, bên bạn sẽ được hưởng mức thuế 0% và k phải khai báo hải quan.
2. Nếu dịch vụ này có bao thầu 1 chút nguyên vật liệu kèm theo. Nếu bạn muốn hưởng mức 0% thì bắt buộc phải khai báo hải quan xuất khẩu, còn k thì vẫn thuế 10%.
Chứng từ đi kèm: Hợp đồng cung ứng dịch vụ, tờ khai hải quan xuất khẩu (nếu có), biên bản nghiệm thu, hóa đơn VAT, thanh lý và bắt buộc phải chuyển khoản nhé.
Khi lưu giữ chứng từ ở cty bạn thì nhớ photo giấy chứng nhận DN thuộc khu chế xuất, kẹp vào.
Chúc may mắn
Bạn ơi, có công văn hướng dẫn cụ thể vụ này ko?
Bên mình cũng làm như thế, vừa cung cấp vật tư thay thế, vừa lắp đặt ... bên mình có ký hợp đồng, với vật tư thay thế bên mình đã mở tờ khai HQ, còn phần nhân công thì bên làm DV Hải quan bảo ko cần mở, sau khí có BBNT thì mình xuất hóa đơn 0% trả KH, và KH thanh toán theo đúng hóa đơn..
Nhưng giờ các bác thuế vào quyết toán, các bác bắt truy thu VAT cái phần nhân công đó, cộng đồn từ 2009 cũng mấy mấy trăm .. mình đang đau đầu quá .. mang TT 129 lên mà các bác vòng vo rồi bảo ko đc
tìm mãi ko thấy CV hướng dẫn cụ thể để gửi cho các bác í >"<
Nếu bạn có thì gửi giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều.

• Like
Reactions: huong0903
thutrang3688

thutrang3688

Guest
27/4/08
52
1
0
Ha Noi

Nhưng giờ các bác thuế vào quyết toán, các bác bắt truy thu VAT cái phần nhân công đó, cộng đồn từ 2009 cũng mấy mấy trăm .. mình đang đau đầu quá .. mang TT 129 lên mà các bác vòng vo rồi bảo ko đc

Bạn ơi, mình cũng đang thắc mắc vấn đề này. Bên bạn xử lý ra sao rồi??? Khi đọc thông tư 06/2012/TT-BTC, mình hiểu là tất cả các Hàng hóa - Dịch vụ xuất vào khu phi thuế quan đều chịu thuế suất 0%, trừ các trường hợp quy định tại Khoản 3 - Điều 9 - Thông tư 06/2012. Nhân công ko nằm trong các trường hợp này, nên sẽ chịu thuế suất 0% phải ko bạn???

"Khoản 3 - Điều 9: Các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% gồm:
- dịch vụ bưu chính, viễn thông chiều đi ra nước ngoài (bao gồm cả dịch vụ bưu chính viễn thông cung cấp cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan;
-cung cấp thẻ cào điện thoại di động đã có mã số, mệnh giá đưa ra nước ngoài hoặc đưa vào khu phi thuế quan);
-hàng hoá, dịch vụ cung cấp cho cá nhân không đăng ký kinh doanh trong khu phi thuế quan, trừ các trường hợp khác theo quy định của Thủ tướng Chính phủ;
- Xăng, dầu bán cho xe ô tô của cơ sở kinh doanh trong khu phi thuế quan mua tại nội địa;
- Xe ô tô bán cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan.
- Các dịch vụ do cơ sở kinh doanh cung cấp cho tổ chức, cá nhân ở trong khu phi thuế quan bao gồm: cho thuê nhà, xưởng, hội trường, văn phòng, khách sạn, kho bãi; dịch vụ vận chuyển đưa đón người lao động; dịch vụ ăn uống (trừ dịch vụ cung cấp suất ăn công nghiệp, dịch vụ ăn uống trong khu phi thuế quan)"

• Like
Reactions: huong0903
T

Trang Gemas

Guest
21/9/15
11
0
1
31

Bên mình cũng làm như thế, vừa cung cấp vật tư thay thế, vừa lắp đặt ... bên mình có ký hợp đồng, với vật tư thay thế bên mình đã mở tờ khai HQ, còn phần nhân công thì bên làm DV Hải quan bảo ko cần mở, sau khí có BBNT thì mình xuất hóa đơn 0% trả KH, và KH thanh toán theo đúng hóa đơn..

Chị ơi. hiện tại em cũng đang vướng mắc vê vấn đề này. Chị đã giải quyết đươc chưa. Chị giúp em với a. Em cảm ơn !!!

H

huong0903

Guest
26/10/15
28
0
1
34

Bạn ơi bạn giải quyết vấn đề này chưa? mình cũng đang đau đầu vấn đề này quá mà chưa bit thế nào.

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
CC DV khu vực phi thuế quan:
- Hợp đồng cung ứng
- Thanh toán ngân hàng
- giấy chứng nhận doanh nghiệp chế xuất (quan trọng số 1)
Cái cam kết là ko có giá trị đối với thuế

S

sunelectricvn

Sơ cấp
26/7/17
10
0
1
39
Các bác cho em hỏi chút: bên em cung ứng dịch vụ vào khu chế xuất( sửa chữa máy móc) muốn xuất hđ GTGT0% nhưng theo thông tư 06/2012/TT-BTC mục b điều 9 ghi rõ:
b) Đối với dịch vụ xuất khẩu:
- Có hợp đồng cung ứng dịch vụ với tổ chức, cá nhân ở nước ngoài hoặc ở trong khu phi thuế quan;
- Có chứng từ thanh toán tiền dịch vụ xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật;
- Có cam kết của tổ chức ở nước ngoài là tổ chức nước ngoài không có cơ sở thường trú tại Việt Nam, không phải là người nộp thuế giá trị gia tăng tại Việt Nam; Cam kết của cá nhân ở nước ngoài là người nước ngoài không cư trú tại Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài và ở ngoài Việt Nam trong thời gian diễn ra việc cung ứng dịch vụ.
Riêng đối với dịch vụ sửa chữa tàu bay, tàu biển cung cấp cho tổ chức, cá nhân nước ngoài, để được áp dụng thuế suất 0%, ngoài các điều kiện về hợp đồng và chứng từ thanh toán nêu trên, tàu bay, tàu biển đưa vào Việt Nam phải làm thủ tục nhập khẩu, khi sửa chữa xong thì phải làm thủ tục xuất khẩu.

Riêng cái gạch đầu dòng thứ 3 đọc đi đọc lại mà em vẫn ko hiểu: Ai cam kết, bên bán cam kết hay bên mua cam kết( vì bên em- bên bán: là cty 100% VN, còn bên mua là cty Việt nam có vốn đầu tư của nước ngoài)

Các bác ơi, chỉ giùm em với, em đang cần gấp????????
Bạn ơi, mình cũng làm dịch vụ sửa chữa cho khu chế xuất nhưng, chưa biết là xuất hóa đơn vat 0% cho họ có hợp pháp ko, và mình cũng chưa biết có cần hoàn thiện các giấy tờ gì không, bạn chỉ giúp mình với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA