Quyết toán thuế tncn của nhân công ký hợp đồng giao khoán

• Thread starter dantaichinhketaon
  • Ngày gửi
D

dantaichinhketaon

Trung cấp
11/8/10
76
4
8
38
hà nội
Chào mọi người! Mọi người cho mình hỏi.Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực xây dựng.Bên mình có thuê nhân công thuê ngoài. Những nhân công này không thể xuất hóa đơn cho bên mình.Vậy mình làm hợp đồng giao khoán với tổ trưởng của nhóm nhân công trên, bảng chấm công, bảng thanh toán tiền lương, danh sách công nhân thuê ngoài,đơn giá giao khoán, biên bản nghiệm thu, bản cam kết thu nhập không quá 48 triệu/năm thì không biết chi phí thuê nhân công đó được hợp lý khi tính thuế TNDN không.Hàng tháng có phải khấu trừ thuế TNCN 10(20%) không? Cuối năm có phải quyết toán thuế TNCN cho họ không? Mình băn khoăn quá.Ai biết xin tư vấn giúp mình.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Quyết toán thuế tncn của nhân công ký hợp đồng giao khoán

Chào mọi người! Mọi người cho mình hỏi.Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực xây dựng.Bên mình có thuê nhân công thuê ngoài. Những nhân công này không thể xuất hóa đơn cho bên mình.Vậy mình làm hợp đồng giao khoán với tổ trưởng của nhóm nhân công trên, bảng chấm công, bảng thanh toán tiền lương, danh sách công nhân thuê ngoài,đơn giá giao khoán, biên bản nghiệm thu, bản cam kết thu nhập không quá 48 triệu/năm thì không biết chi phí thuê nhân công đó được hợp lý khi tính thuế TNDN không.Hàng tháng có phải khấu trừ thuế TNCN 10(20%) không? Cuối năm có phải quyết toán thuế TNCN cho họ không? Mình băn khoăn quá.Ai biết xin tư vấn giúp mình.
- là chi phí hợp lý nhé bạn,
- có cam kết thì ko khấu trừ 10/20%,
- cuối năm quyết toán theo mẫu 05B/BK-TNCN

(p/s: topic này nên đưa qua box thuế TNCN)

H

hientax0212

Sơ cấp
10/5/12
28
1
0
34
ha noi

lâu rồi không gặp phongthanhtp, nhất trí với ý kiến của đồng chí phongthanhtp,nhưng phải nhắc thêm bạn dantaichinhketoan là cam kết đó phải là thật không phải là vẽ ra bạn nhé.

D

dantaichinhketaon

Trung cấp
11/8/10
76
4
8
38
hà nội

- là chi phí hợp lý nhé bạn,
- có cam kết thì ko khấu trừ 10/20%,
- cuối năm quyết toán theo mẫu 05B/BK-TNCN

(p/s: topic này nên đưa qua box thuế TNCN)
Cảm ơn phongthanhtp nhé.Các đồng nghiệp bên công ty mình bảo đây là hợp đồng giao khoán ký với tổ trưởng tổ nhân công nên người này phải chịu trách nhiệm.Trong trường hợp ký hợp đồng lao động ( hoặc hợp đồng thời vụ <3 tháng)với từng nhân công mới phải quyết toán thuế TNCN cuối năm.còn ký hợp đòng giao khoán thì không quyết toán.Mọi người xin cho ý kiến về vấn đề này với.Thank

K

ketoanhbct

Trung cấp
21/12/11
56
4
8
Hòa Bình

Trong trường hợp của bạn công ty phải ký hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng với từng công nhân, có photo CMT và bản cam kết. Hàng tháng công ty trả lương theo thời gian hoặc sản phẩm và không phải khấu trừ thuế TNCN. Cuối năm quyết toán theo mẫu 05B/BK-TNCN. Nếu công ty bạn chỉ ký hợp đồng với tổ trưởng thì sẽ không được cơ quan thuế chấp nhận và phải mua hóa đơn nhân công.

D

dantaichinhketaon

Trung cấp
11/8/10
76
4
8
38
hà nội

Trong trường hợp của bạn công ty phải ký hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng với từng công nhân, có photo CMT và bản cam kết. Hàng tháng công ty trả lương theo thời gian hoặc sản phẩm và không phải khấu trừ thuế TNCN. Cuối năm quyết toán theo mẫu 05B/BK-TNCN. Nếu công ty bạn chỉ ký hợp đồng với tổ trưởng thì sẽ không được cơ quan thuế chấp nhận và phải mua hóa đơn nhân công.
Vậy nếu cá nhân không uỷ quyền quyết toán cho doanh nghiệp thì doanh nghiệp không cần quyết toán thuế TNCN cho họ rồi.

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28

Nếu bạn ký hợp đồng (lao động không thường xuyên) với cá nhân (tổ trưởng) thì anh tổ trưởng đó sẽ phải chịu thuế TNCN từ số tiền công bạn trả cho cả tổ (tổ của anh ý thuê làm cho bạn). Tức là bạn sẽ khấu trừ 20% khoản tiền này nếu anh ý không có MST, và 10% cho khoản này nếu anh ý có MST. Với TH số tiền cả năm của TỔ không vươt quá 48 triệu đồng/ năm thì bạn vẫn phải yêu cầu anh ý xác nhận.... Nói chung là không nên

Nếu bạn ký hợp đồng lao động không thường xuyên với cả tổ tức là mỗi người một hợp đồng thì cách làm như trên của bạn là đúng, và hàng tháng bạn không phải khấu trừ thu nhập của các thành viên đó. Cuối năm quyết toán thuế TNCN lúc đó bạn sẽ xác định được thu nhập trong năm của các thành viên trong tổ mà bạn trả có lớn hơn 48 triệu đồng hay không, rồi lúc đó mới tính thuế TNCN của cá nhân đó

T

trangbt58

Guest
30/5/13
1
0
0
38
Nam Dinh

Nếu bạn ký hợp đồng (lao động không thường xuyên) với cá nhân (tổ trưởng) thì anh tổ trưởng đó sẽ phải chịu thuế TNCN từ số tiền công bạn trả cho cả tổ (tổ của anh ý thuê làm cho bạn). Tức là bạn sẽ khấu trừ 20% khoản tiền này nếu anh ý không có MST, và 10% cho khoản này nếu anh ý có MST. Với TH số tiền cả năm của TỔ không vươt quá 48 triệu đồng/ năm thì bạn vẫn phải yêu cầu anh ý xác nhận.... Nói chung là không nên

Nếu bạn ký hợp đồng lao động không thường xuyên với cả tổ tức là mỗi người một hợp đồng thì cách làm như trên của bạn là đúng, và hàng tháng bạn không phải khấu trừ thu nhập của các thành viên đó. Cuối năm quyết toán thuế TNCN lúc đó bạn sẽ xác định được thu nhập trong năm của các thành viên trong tổ mà bạn trả có lớn hơn 48 triệu đồng hay không, rồi lúc đó mới tính thuế TNCN của cá nhân đó

Bên mình làm về xây dựng, chi phí nhân công cũng rất nhiều. Trong bảng chấm công với thanh toán lương cửa mình, có người mình để là cả là 12 tháng, có người vài tháng, mỗi tháng không quá 4 triệu . Cuối năm mình cũng làm quyết toán hết cho mọi người trên mẫu 05ABK. Trong số công nhân đấy thì có người có hồ sơ, có người không có mà chỉ có chứng minh thư phô tô thôi. Những người không có hồ sơ thì mình ký hợp đồng lao động 3 tháng một rồi ký tiếp , có hồ sơ thì mình ký hợp đồng không thời hạn có được không? Bên mình không đóng bảo hiểm xã hội cho ai cả.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA