Xuất vật liệu theo Hồ sơ quyết toán!

• Thread starter phuyen89
  • Ngày gửi
phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên
Chào anh chị thành viên. em mới bước vào nghề kế toán xây dựng.
em coi Giá trị vậy liệu trong hồ sơ quyết toán chỉ có 133.000.000
Nhưng khi em xem lại các khoản mục thì thấy giá vật liệu trong Hồ sơ quyết toán thấp rất nhiều so với hóa đơn em mua vào.
Chẳng hạn ( giá thép chỉ có 13.000, nhưng hóa đơn em mua thì tới 16.000, và các đơn giá của các vật liệu khác cũng thế, ván khuôn, cát xây
Vậy khi xuất mà giống y chang số lượng thì nó làm lợi nhuận của mình âm mất tiêu.
- Mình thấy âm như thế, giảm số lượng lại cho bằng với hồ sơ quyết toán.
Mọi người thấy thế nào ah.
- Còn một vấn đề nữa, mình chưa biết phân bổ Giản giáo hay khung thép như thế nào cho hợp lý./
Mong mọi người tư vấn giúp mình/

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nnluong811

Trung cấp
28/9/08
70
0
6
Hà Nội
Ðề: Xuất vật liệu theo Hồ sơ quyết toán!

Chào anh chị thành viên. em mới bước vào nghề kế toán xây dựng.
em coi Giá trị vậy liệu trong hồ sơ quyết toán chỉ có 133.000.000
Nhưng khi em xem lại các khoản mục thì thấy giá vật liệu trong Hồ sơ quyết toán thấp rất nhiều so với hóa đơn em mua vào.
Chẳng hạn ( giá thép chỉ có 13.000, nhưng hóa đơn em mua thì tới 16.000, và các đơn giá của các vật liệu khác cũng thế, ván khuôn, cát xây
Vậy khi xuất mà giống y chang số lượng thì nó làm lợi nhuận của mình âm mất tiêu.
- Mình thấy âm như thế, giảm số lượng lại cho bằng với hồ sơ quyết toán.
Mọi người thấy thế nào ah.
/

Ý của bạn là bạn giảm khối lượng xuất dùng để giá trị của NVL đưa vào bằng giá trị trong Quyết toán? Còn Số lượng trên hóa đơn nhiều hơn số lượng trên Quyết toán thì bạn giảm đi?

1. Số lượng NVL xuất dùng cho công trình phải bằng hoặc lớn hơn so với Quyết toán một chút (trong định mức cho phép ở bảng Chênh lệch vật tư).
2. Giá mua NVL trên hóa đơn cao hơn so với dự toán, chưa chắc đã làm lỗ được. Vì các công trình còn có 5,5% chi phí thuế nữa. Có thể sếp bạn lấy hóa đơn với giá đó để bù đắp vào những khoản NVL, chi phí máy không thể lấy hóa đơn được hoặc bù vào phần 5.5% kia để làm giảm lợi nhuận của công trình.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA