Cách lập bảng kê thuế VAT đầu vào với hóa đơn quá hạn

• Thread starter trambe
  • Ngày gửi
T

trambe

Sơ cấp
8/10/12
14
0
0
Hà Nội
Các bạn giúp mình 1 trường hợp :
Bên mình mới phát hiện ra hóa đơn tháng 1/2012 và 1 hóa đơn 2/2012 , 1 hóa đơn tháng 5/2012 đầu vào quên chưa kê khai thuế. Bây giờ chuẩn bị nộp báo cáo thuế tháng 9/2012 thì hóa đơn tháng 5/2012 vẫn còn trong hạn cho phép nên vẫn kê khai vào mục đủ điều kiện khấu trừ khi lập báo cáo Bảng kê VAT đầu vào. Nhưng còn 2 cái hóa đơn tháng 1/2012 và 2/2012 thì mình đang ko biết xử lý như nào? Các bạn giúp mình

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Cách lập bảng kê thuế VAT đầu vào với hóa đơn quá hạn

Các bạn giúp mình 1 trường hợp :
Bên mình mới phát hiện ra hóa đơn tháng 1/2012 và 1 hóa đơn 2/2012 , 1 hóa đơn tháng 5/2012 đầu vào quên chưa kê khai thuế. Bây giờ chuẩn bị nộp báo cáo thuế tháng 9/2012 thì hóa đơn tháng 5/2012 vẫn còn trong hạn cho phép nên vẫn kê khai vào mục đủ điều kiện khấu trừ khi lập báo cáo Bảng kê VAT đầu vào. Nhưng còn 2 cái hóa đơn tháng 1/2012 và 2/2012 thì mình đang ko biết xử lý như nào? Các bạn giúp mình
Xử lý thế này nè:
Hướng dẫn kê khai thuế GTGT theo TT28.

Dòng chỉ tiêu 2 “HHDV không đủ điều kiện khấu trừ”:

- Toàn bộ hoá đơn GTGT, chứng từ, biên lai nộp thuế của HHDV không đủ điều kiện khấu trừ thuế GTGT theo hướng dẫn tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế.

Ví dụ:
+ Các hoá đơn, chứng từ, biên lại nộp thuế phát sinh quá 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn, chứng từ.

Theo đó mà làm ..................

T

trambe

Sơ cấp
8/10/12
14
0
0
Hà Nội

Bạn cho mình hỏi thêm:
- VD hóa đơn của mình là 11 triêu (1 triệu tiền thuế ) thì khi kê vào mục HHDV không đủ điều kiện khấu trừ vẫn kê khai giá trị trước thuế là 10 triệu, thuế 10% và giá trị thuế là 1 triệu à? vì mình thấy có người bảo là kê vào mục giá trị trước thuế là 11 triệu luôn nên không biết làm theo cách nào?
- Nếu quên hóa đơn như vậy là bên mình bị thiệt mất số tiền thuế được khấu trừ. nhưng bên thuế họ có phạt gì mình không?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Bạn cho mình hỏi thêm:
- VD hóa đơn của mình là 11 triêu (1 triệu tiền thuế ) thì khi kê vào mục HHDV không đủ điều kiện khấu trừ vẫn kê khai giá trị trước thuế là 10 triệu, thuế 10% và giá trị thuế là 1 triệu à? vì mình thấy có người bảo là kê vào mục giá trị trước thuế là 11 triệu luôn nên không biết làm theo cách nào?
Kê như chổ màu xanh.
- Nếu quên hóa đơn như vậy là bên mình bị thiệt mất số tiền thuế được khấu trừ. nhưng bên thuế họ có phạt gì mình không?
Thiệt thì phải chịu, sau này ráng nhớ để khỏi bị thiệt. Vụ này không bị phạt.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Bạn cho mình hỏi thêm:
Hóa đơn quá hạn kê khai nhưng vẫn có cột giá trị mua vào chưa thuế và thuế GTGT riêng nên bạn cứ kê như bình thường chỉ khác là kê vào mục:
2. Hàng hoá, dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ:

Bạn không bị phạt gì cả. Phần thuế GTGT ko đủ điều kiện khấu trừ đó bạn được cộng và trị giá tiền hàng, tính vào chi phí

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Vẫn biết là qui định phải kê hóa đơn quá hạn 6 tháng vào mục 2.
Nhưng nếu ko kê thì có sao ko ạ? có khác gì so với kê vào ko?

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Hơ hơ bác! có kê với không kê là đã khác nhau rồi ạ. :004:
Còn việc nếu không kê hóa đơn GTGT quá thời hạn 6 tháng vào mục 2 có được tính vào chi phí ... không thì hiện tại, hình như (em phải dùng từ hình như vì là câu hỏi của cao thủ - nên em còn chừa đường rút ạ) e chưa thấy có văn bản nào qui định việc không cho phép tính vào chi phí đối với hóa đơn quá hạn kê khai. Như vậy, Nhà Nước không cấm thì chúng ta có được làm không nhỉ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Giả thiết, trong trường hợp DN không kê khai hóa đơn GTGT quá hạn 6 tháng vào mục 2 của bảng kê mua vào, CQ thuế vịn vào đó để phạt DN theo Điều 8_Nghị định 98_"Xử phạt đối với hành vi khai không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ thuế".
Như vậy DN có bị oan không ?

Cùng nhau nghiên cứu nhé !

T

thanhthuy6881

Trung cấp
27/4/08
90
0
6
Ha Noi

uây, thế có nghĩa là vẫn phải kê khai vào HHDV không đủ điều kiện khấu trừ ạ? mặc dù đã quá hạn? Bên em có nhiều hoá đơn kiểu đó lắm, là cơ quan hành chính sự nghiệp, nên rất nhiều hoá đơn không kê khai vào thuế, công nhân họ đi làm công trình ở xa, không thu thập hoá đơn kịp thời để kê khai thuế nữa, nên bên em kế toán toàn bỏ, không kê gì nữa. Tất nhiên là chịu thiệt thuế đầu vào rồi, nhưng không biết có bị phạt không nhỉ ?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Hơ hơ bác! có kê với không kê là đã khác nhau rồi ạ. :004:
Còn việc nếu không kê hóa đơn GTGT quá thời hạn 6 tháng vào mục 2 có được tính vào chi phí ... không thì hiện tại, hình như (em phải dùng từ hình như vì là câu hỏi của cao thủ - nên em còn chừa đường rút ạ) e chưa thấy có văn bản nào qui định việc không cho phép tính vào chi phí đối với hóa đơn quá hạn kê khai. Như vậy, Nhà Nước không cấm thì chúng ta có được làm không nhỉ?
Giả thiết, trong trường hợp DN không kê khai hóa đơn GTGT quá hạn 6 tháng vào mục 2 của bảng kê mua vào, CQ thuế vịn vào đó để phạt DN theo Điều 8_Nghị định 98_"Xử phạt đối với hành vi khai không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ thuế".

Cảm ơn 2 bác,
Đoàn màu đỏ của Cẩm Hà, kê hay ko kê trong trường hợp này ko ảnh hưởng đến chi phí thuế TNDN.
Cho nên vấn đề có lẽ là nằm ở cái chỗ phạt của bác VTM hay là còn cái khác ko?
Nói thêm nữa, chỉ tiêu 2 và 5 trên bảng kê mua vào mục đích để làm gì nhỉ?

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Cảm ơn 2 bác,
Đoàn màu đỏ của Cẩm Hà, kê hay ko kê trong trường hợp này ko ảnh hưởng đến chi phí thuế TNDN.

Cũng vì cái chỗ phạt của bác VTM giả thiết mà ở câu trả lời bài trên em hỏng dám mạnh mồm. Trên thực tế, cũng chưa thấy xuất hiện văn bản nào hoặc tình huống chia sẻ về DN bị phạt trong tình huống này cả ạ...
Thiết nghĩ, Tờ khai 01/GTGT Là TỜ KHAI THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG chứ không phải là TỜ KHAI HÓA ĐƠN ạ.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Cũng vì cái chỗ phạt của bác VTM giả thiết mà ở câu trả lời bài trên em hỏng dám mạnh mồm. Trên thực tế, cũng chưa thấy xuất hiện văn bản nào hoặc tình huống chia sẻ về DN bị phạt trong tình huống này cả ạ...
Thiết nghĩ, Tờ khai 01/GTGT Là TỜ KHAI THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG chứ không phải là TỜ KHAI HÓA ĐƠN ạ.

Đặt giả thiết vậy thôi, chứ cũng chưa thấy hoặc nghe DN bị phạt ở tình huống này, giống như ở đây ... cũng chưa thấy hoặc nghe DN bị phạt, vấn đề là "nếu" họ căn cứ vào Điều 8_ND98 để phạt thì DN phải làm gì ?

Chổ màu xanh bên trên và đoạn trích này:
2.2. Cách lập bảng kê
...
Dòng chỉ tiêu 5 “HHDV không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT”:

- Chỉ tiêu này dành kê khai hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá mua vào nhưng không áp dụng cho đối tượng tổng hợp kê khai tờ khai 01/GTGT, cụ thể:
... nghiên cứu tiếp mấy chổ màu xanh ...

Cảm ơn 2 bác,
...
Để DN kê khai hóa đơn giá trị gia tăng theo qui định !
2.2.1. Căn cứ lập bảng kê

- Căn cứ để lập bảng kê là các hoá đơn GTGT...

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Đặt giả thiết vậy thôi, chứ cũng chưa thấy hoặc nghe DN bị phạt ở tình huống này, giống như ở đây ... cũng chưa thấy hoặc nghe DN bị phạt, vấn đề là "nếu" họ căn cứ vào Điều 8_ND98 để phạt thì DN phải làm gì ?
Dạ, ngay từ đầu e đã hiểu từ "giả thiết" của bác, vì chưa thấy ai bị phạt những chỗ này (tất nhiên chưa thấy chứ cũng ko dám khẳng định là sẽ ko bị phạt), giống như trường hợp ko ghi chú thích phần thanh toán chậm kia. Bị phạt hay ko cũng là "giả thuyết" hoặc "có lẽ" thôi:
Để DN kê khai hóa đơn giá trị gia tăng theo qui định !
Dạ, đúng là đúng qui định thì phải kê khai, nhưng e ko hiểu mục đích là gì :wall:
Vẫn biết là qui định phải kê ...

bluerose_90

bluerose_90

Don't cry

Dạ, ngay từ đầu e đã hiểu từ "giả thiết" của bác, vì chưa thấy ai bị phạt những chỗ này (tất nhiên chưa thấy chứ cũng ko dám khẳng định là sẽ ko bị phạt), giống như trường hợp ko ghi chú thích phần thanh toán chậm kia. Bị phạt hay ko cũng là "giả thuyết" hoặc "có lẽ" thôi:

Dạ, đúng là đúng qui định thì phải kê khai, nhưng e ko hiểu mục đích là gì :wall:
Anh ơi cho em hỏi nếu như cty em có 1 đống hóa đơn ko quá hạn nhưng mà khổ nỗi nó ko có ngày tháng năm lập hóa đơn thì hóa đơn đó em cũng ko được khấu trừ thuế rùi vậy vụ này em tính sao ạ? liệu có kê khai vào mục 2 ko? hay như thế nào ạ vì nó ko có ngày tháng nên cột ngày tháng em chẳng biết điền thế nào ạ.:018:

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Anh ơi cho em hỏi nếu như cty em có 1 đống hóa đơn ko quá hạn nhưng mà khổ nỗi nó ko có ngày tháng năm lập hóa đơn thì hóa đơn đó em cũng ko được khấu trừ thuế rùi vậy vụ này em tính sao ạ? liệu có kê khai vào mục 2 ko? hay như thế nào ạ vì nó ko có ngày tháng nên cột ngày tháng em chẳng biết điền thế nào ạ.:018:
Theo qui định tại TT 153/2010/TT-BTC:
Điều 4. Nội dung trên hóa đơn đã lập
1. Nội dung bắt buộc trên hóa đơn đã lập phải được thể hiện trên cùng một mặt giấy.
...
h) Người mua, người bán ký và ghi rõ họ tên, dấu người bán (nếu có) và ngày, tháng, năm lập hoá đơn.
Điều 23. Sử dụng hoá đơn của người mua hàng
1. Người mua được sử dụng hóa đơn hợp pháp theo quy định pháp luật để chứng minh quyền sử dụng, quyền sở hữu hàng hóa, dịch vụ; hưởng chế độ khuyến mãi, chế độ hậu mãi, xổ số hoặc được bồi thường thiệt hại theo quy định của pháp luật; được dùng để hạch toán kế toán hoạt động mua hàng hóa, dịch vụ theo quy định của pháp luật về kế toán; kê khai các loại thuế; đăng ký quyền sử dụng, quyền sở hữu và để kê khai thanh toán vốn ngân sách nhà nước theo các quy định của pháp luật.
2. Hóa đơn được sử dụng trong các trường hợp tại khoản 1 phải là:
- Hóa đơn mua hàng hoá, dịch vụ bản gốc, liên 2 (liên giao khách hàng), trừ các trường hợp nêu tại Điều 22 Thông tư này.
- Hóa đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu, nội dung theo quy định và phải nguyên vẹn.
- Số liệu, chữ viết, đánh máy hoặc in trên hóa đơn phải rõ ràng, đầy đủ, chính xác theo đúng quy định, không bị tẩy xóa, sửa chữa.
- Hóa đơn không thuộc các trường hợp nêu tại Điều 20 và Điều 21 Thông tư này.
Điều 21. Sử dụng bất hợp pháp hóa đơn
1. Sử dụng bất hợp pháp hoá đơn là việc lập khống hoá đơn; cho hoặc bán hoá đơn chưa lập để tổ chức, cá nhân khác lập khi bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ (trừ các trường hợp được sử dụng hoá đơn do cơ quan thuế bán hoặc cấp và trường hợp được ủy nhiệm lập hóa đơn theo hướng dẫn tại Thông tư này); cho hoặc bán hoá đơn đã lập để tổ chức, cá nhân khác hạch toán, khai thuế hoặc thanh toán vốn ngân sách; lập hoá đơn không ghi đầy đủ các nội dung bắt buộc; lập hoá đơn sai lệch nội dung giữa các liên; dùng hoá đơn của hàng hoá, dịch vụ này để chứng minh cho hàng hoá, dịch vụ khác.

Và theo qui định của TT 06/2012/TT-BTC:
Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
1. Có hoá đơn giá trị gia tăng hợp pháp của hàng hoá, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng khâu nhập khẩu hoặc chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính áp dụng đối với các tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt Nam và cá nhân nước ngoài kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam.
Theo các qui định như trên (chú ý phần tô đỏ) thì bạn ko được khấu trừ thuế đối với nhưng hóa đơn đó nhé, và chi phí khi tính thuế TNDN cũng vạ lây.

K

kimtuyensouthlog

Guest
10/10/12
1
0
1
TP Ho Chi Minh

Nếu giá trị hóa đơn đó lớn, bạn chịu khó đem hóa đơn đó đến cty mà xuất hóa đơn cho bạn đó, nhờ người ta ghép ba liên lại để ghi thêm ngày hoá đơn vào, còn giá trị hóa đơn nhỏ quá thì thôi. Việc kê khai hóa đơn không đủ điều kiện khấu trừ ko nhất thiết phải kê hết đâu, vì cơ quan thuế chỉ quan tâm rà soát những hóa đơn khấu trừ thôi, có thời gian thì kê khai.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Nếu..... điều đó xảy ra, sẽ xảy ra mấy trường hợp sau:
Trường hợp 1: Điều 1. Thuế luôn luôn đúng
Điều 2. Nếu thuế sai, tham khảo điều 1
Trường hợp 2: Chẳng ngồi im dâng đầu chịu phạt => Làm công văn hỏi thôi ạ (trường hợp này có khi không có vì DN chẳng thà mất tiền trong ấm ức bác nhở? Vì nếu có thì giờ đã có công văn cho chúng ta đọc rồi) ke ke

và đoạn trích này:
2.2. Cách lập bảng kê
...
Dòng chỉ tiêu 5 “HHDV không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT”:

- Chỉ tiêu này dành kê khai hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá mua vào nhưng không áp dụng cho đối tượng tổng hợp kê khai tờ khai 01/GTGT, cụ thể:
... nghiên cứu tiếp mấy chổ màu xanh ...

khà khà. Ngẫm đi ngẫm lại.... kiểu như tờ khai bao gồm phụ lục nhưng phụ lục không phải là tờ khai.... Khi kê khai ủy thác XK em cũng cứ phải kê khai vào mục này... Đem hỏi một cụ (trong ngành hẳn hoi nhá) thì cụ bảo là mày đừng hỏi bố con ơi... nếu cứ viết chính sách ra mà ai cũng hiểu được thì ai gọi là nhân tài VN (các nhân tài đầy một bụng chữ...)

Bàn chuyện nay lại nghĩ chuyện xưa, trước đây em nhớ mang máng có 1 công văn (hình như là bác Khương ký) nói rằng: nếu DN kê khai làm dẫn đến số thuế phải nộp cho NN cao hơn số thuế thực tế phát sinh thì ko bị phạt về thuế nhưng bị phạt vì hành vi khai sai..... Sau đó, cũng chính bác ấy trước khi về hưu chắc mới nghĩ đến thương cho DN ký 1 cv khác biểu là "không bị phạt vì hành vi khai sai...."
Cái kiểu thế này dân đen chân đất mắt toét như hiểu được thì có mà họa. hic hic

bluerose_90

bluerose_90

Don't cry

Theo qui định tại TT 153/2010/TT-BTC:

Và theo qui định của TT 06/2012/TT-BTC:

Theo các qui định như trên (chú ý phần tô đỏ) thì bạn ko được khấu trừ thuế đối với nhưng hóa đơn đó nhé, và chi phí khi tính thuế TNDN cũng vạ lây.
Vậy những hóa đơn này em cũng ko cần kê khai vào mục 2 của tờ khai thuế GTGT đúng ko a?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Vậy những hóa đơn này em cũng ko cần kê khai vào mục 2 của tờ khai thuế GTGT đúng ko a?

Đúng rồi bạn ạh .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA