Có được làm tròn chữ số sau phần thập phân khi kê khai thuế không?

• Thread starter binbach
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

binbach

Guest
21/7/06
3
0
0
45
Hà Nội
Xin chào các thành viên Webketoan!
Mình chưa có kinh nghiệm về kế toán,cho mình hỏi kinh nghiệm các bạn, trong tháng 7 khi viết HĐ cho khách minh viết tiền hàng là 2 671 199,1 tiền thuế GTGT là 267 119,9 tổng cộng tiền thành toán là 2 938 319. Đến cuối tháng khi lập TK thuế tại ô [24] là 277 997 789,1 còn ô [25] là 27 799 805,6
tại ô [43] thuế được chuyển kỳ sau là [197 004 521,4].
Vậy tháng này khi kê khai mình có phải viết số dư đằng sau nữa không hay được phép làm tròn?
Nếu mình muốn làm tròn số thì phải báo với cơ quan thuế những thủ tục gì?

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
binbach nói:
Mình chưa có kinh nghiệm về kế toán,cho mình hỏi kinh nghiệm các bạn, trong tháng 7 khi viết HĐ cho khách minh viết tiền hàng là 2 671 199,1 tiền thuế GTGT là 267 119,9 tổng cộng tiền thành toán là 2 938 319. Đến cuối tháng khi lập TK thuế tại ô [24] là 277 997 789,1 còn ô [25] là 27 799 805,6
Vậy tháng này khi kê khai mình có phải viết số dư đằng sau nữa không hay được phép làm tròn?
Đơn vị tiền tệ là đồng Việt nam.Bạn nên làm tròn số.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
To : Ngphuocthien
Ngphuocthien nói:
Đơn vị tiền tệ là đồng Việt nam.Bạn nên làm tròn số
Đơn vị tiền tệ là đồng Việt nam...? Ở đâu ra vậy..?
Bạn nên làm tròn số !!!!!? Sách nào dạy như vậy...?( Bậy quá )

To : Binbach
Không được phép làm tròn số dù chỉ là một đồng bạn ạ! và vẫn phải kê khai bình thường thôi và phải thật chính xác nhé

Sửa lần cuối:
hanjun8603

hanjun8603

Đói kiến thức!
26/4/06
97
1
6
43
Tuu quan
LUONG TUAN ANH nói:

Không được phép làm tròn số dù chỉ là một hào bạn ạ! và vẫn phải kê khai bình thường thôi và phải thật chính xác nhé

Anh Tuấn Anh ơi, em cũng không biết trong văn bản nào nhưng thực sự em cũng đã từng gặp trường hợp này rồi, em đã phải hỏi cán bộ thuế quản lý thì được trả lời là ghi số tiền (Vietnamdong) trong hóa đơn được làm tròn đến hàng đơn vị mà anh.
Mà theo em cũng thấy hợp lý thồi, chứ số tiền ghi trên hóa đơn mà phẩy ít số đằng sau thì còn chỗ đâu mà ghi hả anh.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
LUONG TUAN ANH nói:
Ở trong Điều 11 của Luật Kế toán ạ. Đơn vị tiền tệ sử dụng trong kế toán là đồng Việt Nam (ký hiệu quốc gia là “đ”, ký hiệu quốc tế là “VND”). Nếu viết ngoại tệ thì phải quy đổi hoặc được sự cho phép của Bộ tài chính.

LUONG TUAN ANH nói:
Trời ơi! Cái quy tắc làm tròn số thì từ thời ấu thơ ai mà chẳng được học hả anh? Nếu chữ số sau phần thập phân từ 5 trở lên thì chữ số hàng đơn vị được làm tròn lên 1.

LUONG TUAN ANH nói:
Không được phép làm tròn số dù chỉ là một hào bạn ạ! và vẫn phải kê khai bình thường thôi và phải thật chính xác nhé
Theo nguyên tắc "ghi nhận sự việc trọng yếu" trong kế toán, có thể làm tròn số trong trường hợp của bạn binbach.

H

home_star

Guest
12/8/04
74
0
0
Hà Nội
Luật kế toán quy định đơn vị tiền tệ là đồng việt nam.
Trong luật kế toán còn cho phép làm tròn số.
Ko bậy chút nào bạn ạ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trong Luật kế toán số 03/2003/QH 11 không đề cập đến trường hợp làm tròn số. Nhưng theo Điều 17 của Nghị định 129/2004/NĐ-CP "quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật kế toán áp dụng trong hoạt động kinh doanh" thì có đề cập đến quy tắc làm tròn số khi lập Báo cáo tài chính:

3. Khi sử dụng đơn vị tiền tệ rút gọn, đơn vị kế toán được làm tròn số bằng cách: chữ số sau chữ số đơn vị tiền tệ rút gọn nếu bằng năm (5) trở lên thì được tăng thêm một (1) đơn vị; nếu nhỏ hơn năm (5) thì không tính.

Chúng ta có thể dựa vào quy tắc này và nguyên tắc "ghi nhận sự việc trọng yếu" trong kế toán để làm tròn chữ số phần thập phân.

home_star nói:
Trong luật kế toán còn cho phép làm tròn số.

• Like
Reactions: huyteosut
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
LUONG TUAN ANH nói:

Ý nói làm tròn số là đồng.không thể <hơn đồng.Tiền Việt nam bây gìơ không có hào.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
1. Mời cả nhà đọc lại vấn đề cần được trả lời và nêu ở bài số #1 và số #2 trong topic này nhé.
2. To : Nguyenphuocthien
Đơn vị tiền tệ trong kê khai, sổ sách và báo cáo thuế thì theo Luật thuế và Luật Kế toán thì ai cũng biết là phải là đồng VN rồi( Không bàn luận về vấn đề này nữa ) Nhưng ở bài viết đầu tiên người hỏi là có được làm tròn số trong báo cáo thuế hàng tháng hoặc hóa đơn không thì lại không trả lời mà bạn lại trả lời qua sang đơn vị tiền tệ ( Hỏi ăn cơm chưa thì lại trả lời đi ngủ đây...!?)
3. To : Tú Anh
Em cũng không xem câu hỏi của bài số #1 à!
Em lấy hướng dẫn quy định nào được phép làm tròn số khi viết hóa đơn và kê khai thuế hàng tháng bằng văn bản cho anh xem ( Trừ hướng dẫn phần làm báo cáo tài chính như em nói ở trên là anh công nhận- Cái này anh cũng đã biết )
4. To : Các bạn
Tình trạng các bài viết hiện nay trên diễn đàn rất nhiều bài đều không đi đúng phương hướng và mục tiêu mà người cần giúp đỡ mong mỏi ( Về phần cuối hay đi lạc đề và lại thành chủ đề khác) dẫn đến người cần giúp đỡ để xử lý tình huống thì mỏi cổ chờ và ...không biết nhận định như thế nào cho đúng. Góp ý công việc này các Mod và Smod nên quan tâm và chỉnh lái thì hay hơn ( Đáng nhẽ phải đưa bài này vào topic góp ý cho diễn đàn nhưng thôi nhân tiện có bài dẫn chứng ở đây tôi xin được góp ý luôn ). Mọi người có ý kiến như thế nào về nhận xét này..?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Gửi anh LUONG TUAN ANH:

Anh biết em lấy hướng dẫn ở đâu không? Em đã nói ở bài trước rồi đó! Quy tắc làm tròn số và nguyên tắc kế toán "trọng yếu". Sự làm tròn số chẳng có gì là không được trong trường hợp này cả. Sự làm tròn số ảnh hưởng nghiêm trọng lắm đến con số kế toán ạ? Nếu nó ảnh hưởng nghiêm trọng thì nó sẽ mang tính "trọng yếu", không được phép làm như thế. Còn đây, vấn đề quá đơn giản và không ảnh hưởng gì.

Trên hóa đơn em vẫn toàn viết tròn số đấy thôi, miễn sao khi cộng dòng tiền hàng và tiền thuế phải bằng dòng tổng thanh toán thôi. Anh cứ thử nhìn trên các hóa đơn và Tờ khai thuế mà xem, có mấy ai ghi chữ số thuộc phần thập phân không?

Em và mọi người không đi lạc hướng câu hỏi chút nào cả. Khi anh trả lời câu hỏi, mọi người chưa đồng tình với quan điểm đó nên mọi người sẽ dùng lý luận và bằng chứng để chứng minh cho điều ngược lại thôi.

H

Hạ Mỗ Hiền

Guest
19/8/06
21
0
0
42
Đan phượng - Hà tây
Điều quan trọng ở đây không phải là nên ghi tròn số hay không mà phải chú ý khi viết hóa đơn hay nhận hóa đơn thì lưu ý không để viết tới con số thập phân nữa, mà lên điều chỉnh cho về số hàng đơn vị thôi, CÒn những quy định nhiều khi làm người ta trở lên hoang mang và lo lắng không biết là có sai hay không

Sửa lần cuối:
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Nguyen Tu Anh nói:
Gửi anh LUONG TUAN ANH:

Anh biết em lấy hướng dẫn ở đâu không? Em đã nói ở bài trước rồi đó! Quy tắc làm tròn số và nguyên tắc kế toán "trọng yếu". Sự làm tròn số chẳng có gì là không được trong trường hợp này cả. Sự làm tròn số ảnh hưởng nghiêm trọng lắm đến con số kế toán ạ? Nếu nó ảnh hưởng nghiêm trọng thì nó sẽ mang tính "trọng yếu", không được phép làm như thế. Còn đây, vấn đề quá đơn giản và không ảnh hưởng gì.

Trên hóa đơn em vẫn toàn viết tròn số đấy thôi, miễn sao khi cộng dòng tiền hàng và tiền thuế phải bằng dòng tổng thanh toán thôi. Anh cứ thử nhìn trên các hóa đơn và Tờ khai thuế mà xem, có mấy ai ghi chữ số thuộc phần thập phân không?

Em và mọi người không đi lạc hướng câu hỏi chút nào cả. Khi anh trả lời câu hỏi, mọi người chưa đồng tình với quan điểm đó nên mọi người sẽ dùng lý luận và bằng chứng để chứng minh cho điều ngược lại thôi.
To Tú Anh và Nguyenphưocthien và mọi người
Mình đồng ý với quan điểm của các bạn là được phép làm tròn số theo nguyên tắc trọng yếu của Kế toán và làm tròn số số thập phân dưới 5 hoặc trên 5 nhưng với điều kiện là đến đơn vị là đồng VN thôi và được hiểu theo nghĩa nguyên tắc chung thôi.
Nhưng mọi người xem lại cụ thể hàng đơn vị của bài số #1 như thế nào nhỉ..?

B

binbach

Guest
21/7/06
3
0
0
45
Hà Nội
Cảm ơn cả nhà!
Thế tháng này mình kê tại ô [11] TK thuế là [197 004 521,4] hay [197 004 521]?

Phuong Nam

Phuong Nam

Guest
14/11/05
220
1
0
Ha Noi
binbach nói:
Cảm ơn cả nhà!
Thế tháng này mình kê tại ô [11] TK thuế là [197 004 521,4] hay [197 004 521]?

:wall: Đấy, các anh chị cứ bận mải tranh luận, bạn ý cảm ơn mà bạn ý vẫn không hiểu được rốt cục phải làm như thế nào!

Dùng số 197 004 521 đi bạn ah!

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Thế có ai nắm rõ về nguyên tắc cân đối trong kế toán không nhỉ?
Việc bù trừ nằm trong nguyên tắc cân đối này đấy!
Khi bạn muốn làm tròn số trong các báo cáo thì phải tuân thủ theo nguyên tắc của thống kê số liệu(đơn vị là tỷ thì bạn được làm tròn mấy số sau số o, nếu là triệu sẽ làm tròn bao nhiêu số). Và thêm 1 nguyên tắc làm tròn số là bạn không được làm tròn tịnh tiến đều, mà phải làm tròn trên nguyên tắc cân đối trục, nó xoay quanh giới hạn cho phép.
Vấn đề làm tròn này được làm rõ hơn trong: Kế toán thống kê

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
binbach nói:
Ví dụ lại con số của bạn:2.671.199,1 = 2.671.199
267.119,9 = 267.120
cộng : 2.938.319Còn ô [25] của bạn, bạn phải làm tròn từ ô[31] và [32] cộng lại ra ô [25] không có số lẽ và dẫn đến ô [43] cũng không có số lẽ.Thế nhé!

M

Mai Liên

Guest
18/8/06
7
0
0
Hà Nội
Về vấn đề làm tròn khi viết hóa đơn, cho em hỏi luôn với: giá hàng hóa công ty em hơi lẻ: đơn giá trước thuế:45.455, thuế GTGT: 4545, đơn giá thanh toán: 50.000
Khi em xuất hóa đơn cho 100 sp thi doanh thu trước thuế là :4.545.500
thì em sẽ viết tiền thuế GTGT là bao nhiêu ( thuế suất 10%):
- nếu tính theo thuế suất 10% trên doanh thu 100 sp là: 454.550 thì tổng giá thanh toán là :5.000.050đ ( lệch 50đ so với đơn giá niêm yết)
- còn nếu tính thuế GTGT :454.500 thì thuế suất lại không bằng 10%
Các Bác chỉ cho em cách viết tiền thuế với ? Xin cảm ơn các bác

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Công ty của tớ cũng có trường hợp giống như của bạn Mai Liên. Mong các anh chị giúp đỡ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trước hết, tính trị giá hàng hóa trước thuế: 45.455 x 100 = 4.545.500 đồng.

Tiếp theo, tính tổng trị giá thanh toán: 50.000 x 100 = 5.000.000 đồng.

Sau đó, trừ ngược lại để ra trị giá thuế GTGT: 5.000.000 - 4.545.500 = 454.500 đồng.

Đây là cách tính để tổng trị giá thanh toán luôn luôn là con số "đẹp". Con số lệch về thuế cũng không ảnh hưởng nhiều, các bạn đừng lăn tăn.

Nếu vừa muốn đúng cả trị giá hàng hóa, trị giá thuế GTGT, tổng trị giá thanh toán trong khi giá hàng hóa muôn đời luôn lẻ là điều không tưởng. Bạn chỉ có thể chọn một phương án mà thôi: chấp nhận thuế không chính xác hoặc chấp nhận tổng trị giá không như niêm yết.

Sự ảnh hưởng không mang tính trọng yếu nên có thể bỏ qua đi. Hãy làm mọi việc trở nên đơn giản chứ đừng làm mọi việc đơn giản trở thành phức tạp.

Mai Liên nói:
Về vấn đề làm tròn khi viết hóa đơn, cho em hỏi luôn với: giá hàng hóa công ty em hơi lẻ: đơn giá trước thuế:45.455, thuế GTGT: 4545, đơn giá thanh toán: 50.000
Khi em xuất hóa đơn cho 100 sp thi doanh thu trước thuế là :4.545.500
thì em sẽ viết tiền thuế GTGT là bao nhiêu ( thuế suất 10%):
- nếu tính theo thuế suất 10% trên doanh thu 100 sp là: 454.550 thì tổng giá thanh toán là :5.000.050đ ( lệch 50đ so với đơn giá niêm yết)
- còn nếu tính thuế GTGT :454.500 thì thuế suất lại không bằng 10%
Các Bác chỉ cho em cách viết tiền thuế với ? Xin cảm ơn các bác

B

binbach

Guest
21/7/06
3
0
0
45
Hà Nội
Ngphuocthien nói:
Ví dụ lại con số của bạn:2.671.199,1 = 2.671.199
267.119,9 = 267.120
cộng : 2.938.319Còn ô [25] của bạn, bạn phải làm tròn từ ô[31] và [32] cộng lại ra ô [25] không có số lẽ và dẫn đến ô [43] cũng không có số lẽ.Thế nhé!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA