Hỏi về cách kê khai thuế GTGT của hóa đơn chi chuyển khoản ngoại tệ

• Thread starter leeangiang
  • Ngày gửi
L

leeangiang

Trung cấp
24/10/11
51
0
6
39
An Giang
(1)Hóa đơn ghi như sau :

Số tiền : 104.235 VNĐ
Thuế suất : 10%
Thuế GTGT : 10.424 VNĐ
Tổng tiền : 114.659 VNĐ

(2)Nhưng bên mình khi hạch toán để ra được số tiền thuế là 10.424 thì bắt buộc trên phần mềm mình phải ghi là 104.240 VNĐ vì vậy khi chiết suất ra báo cáo thuế nó để là :

Số tiền : 104.240 VNĐ

==>>Hỏi : mình để như số (2) nộp báo cáo thuế gtgt luôn được k, vì số tiền thuế GTGT được khấu trừ không thay đổi ? Hay phải ngồi sửa tay lại cho đúng với thông tin trên hóa đơn (1). Thanks all

Khóa học Quản trị dòng tiền
cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định
Ðề: Hỏi về cách kê khai thuế GTGT của hóa đơn chi chuyển khoản ngoại tệ

Nếu là mình, mình sẽ ghi đúng theo hóa đơn.
Trên bảng kê, mình để:
tiền hàng: 104.235
Thuế suất: 10%
Tiền thuế: 10.424 Tự nhập số này.
Tuy nhiên nếu bạn để như cách số 2 thì nó k ảnh hưởng tới tiền thuế, nhưng nó ảnh hưởng tới giá trị hàng hóa mua vào, ảnh hưởng tới công nợ.
Xét nữa thì thấy sự chênh lệch này quá nhỏ, nên có thể coi là sai sót k trọng yếu.
Chẳng sao đâu, nhưng mình k hay làm như thế, hihi

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

(1)Hóa đơn ghi như sau :

Số tiền : 104.235 VNĐ
Tổng tiền : 114.659 VNĐ

(2)Nhưng bên mình khi hạch toán để ra được số tiền thuế là [B]10.424 thì bắt buộc trên phần mềm mình phải ghi là 104.240 VNĐ vì vậy khi chiết suất ra báo cáo thuế nó để là : [/B]

Số tiền : 104.240 VNĐ

==>>Hỏi : mình để như số (2) nộp báo cáo thuế gtgt luôn được k, vì số tiền thuế GTGT được khấu trừ không thay đổi ? Hay phải ngồi sửa tay lại cho đúng với thông tin trên hóa đơn (1). Thanks all

Bạn dung phần mềm gì mà vui tính thế? Các phần mềm đều có thể sửa trường tiền được mà

L

leeangiang

Trung cấp
24/10/11
51
0
6
39
An Giang

Bạn dung phần mềm gì mà vui tính thế? Các phần mềm đều có thể sửa trường tiền được mà

Nếu là mình, mình sẽ ghi đúng theo hóa đơn.
Trên bảng kê, mình để:
tiền hàng: 104.235
Thuế suất: 10%
Tiền thuế: 10.424 Tự nhập số này.
Tuy nhiên nếu bạn để như cách số 2 thì nó k ảnh hưởng tới tiền thuế, nhưng nó ảnh hưởng tới giá trị hàng hóa mua vào, ảnh hưởng tới công nợ.
Xét nữa thì thấy sự chênh lệch này quá nhỏ, nên có thể coi là sai sót k trọng yếu.
Chẳng sao đâu, nhưng mình k hay làm như thế, hihi

Phần mềm của mình có 2 phần :

-1 phần hạch toán : dỉ nhiên hạch toán đúng trên hóa đơn, chênh lệch tỉ giá....==> k ảnh hưởng đến công nợ gì hết.

-1 phần nhập để chiết suất ra báo cáo thuế : ký hiệu hđ, số hóa đơn, mặt hàng, doanh số và thuế suất, không có cột tiền thuế gtgt, nên nếu thuế suất là 5%,10% nó sẽ tự nhân với doanh số để ra cột tiền thuế gtgt luôn. Chính vì vậy cột doanh số bắt buộc mình phải đánh là 104.240 VNĐ để ra đúng với số tiền thuế GTGT được khấu trừ là 10.424 VNĐ

==>>Vì vậy mình mới hỏi để nguyên doanh số 104.240 để nộp báo cáo thuế GTGT luôn được k ? Nếu không thì bắt buộc mình phải chiết suất ra và ngồi sửa tay lại ở ngoài rồi. Dỉ nhiên là hơi cực :-s

L

leeangiang

Trung cấp
24/10/11
51
0
6
39
An Giang

Hi hi , sorry mình nhằm , phần doanh số mình vẫn có thể ghi là 104.235 VNĐ khi ra báo cáo thuế nó vẫn làm tròn và đúng với trên hóa đơn. Do kế toán ngân hàng và mình cứ tưởng chênh lệch lớn nên k để ý ( vì khác tới 2 con số, nên hoa mắt )

Mod có thể close topic ^^.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA