Có được lãnh BHTN sau thời gian qui định đăng ký thất nghiệp?

• Thread starter smileamap
  • Ngày gửi
S

smileamap

Sơ cấp
18/5/12
9
0
1
TP. HCM
Xin chào các ACE Webketoán,

Em có tham gia BHTN tại công ty cũ. Do nhầm lẫn, em nghĩ rằng mình chưa đủ thời gian đóng BHTN để được hưởng BHTN nên đã không đi đăng ký thất nghiệp. Sau khi nhận được sổ BH từ cty thì mới biết mình đủ điều kiện được hưởng BHTN thì đã quá hạn đăng ký thất nghiệp. Hiện tại em cũng vẫn đang thất nghiệp. Cho em hỏi bây giờ em có thể đăng ký để lãnh BHTN được nữa hay không? Nếu được thì cần làm những thủ tục gì?

ACE nào đã từng gặp trường hợp nhự vậy giúp em với.
Em xin cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định
Ðề: Có được lãnh BHTN sau thời gian qui định đăng ký thất nghiệp?

Khi bạn nghỉ việc, phía Doanh nghiệp sẽ cấp cho bạn quyết định nghỉ việc và họ sẽ làm thủ tục chốt sổ bảo hiểm cho bạn.
I. Điều kiện hưởng BHTN
Theo điều 81 Luật Bảo hiểm xã hội, người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ 12 tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều 81 của Luật bảo hiểm xã hội.
II. Thủ tục xin hưởng BHTN
Trong thời hạn 7 ngày kể từ ngày mất việc làm bạn phải đăng ký thất nghiệp với Trung tâm Giới thiệu việc làm (thường thì nó nằm trên cơ quan bảo hiểm), nếu đăng ký chậm sau 7 ngày sẽ không được giải quyết quyền lợi về BHTN.
hủ tục xin bảo hiểm thất nghiệp gồm: Đơn đề nghị hưởng BHTN; bản sao hợp đồng lao động đã hết hạn hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc xác nhận của đơn vị cuối cùng trước khi thất nghiệp về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đúng pháp luật, sổ BHXH. Lưu ý người lao động bị thất nghiệp phải nộp đủ hồ sơ hưởng BHTN trong thời gian 15 ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp
Như trường hợp của bạn thì chắc chắn đã quá thời gian hưởng BHTN. Vì thế sẽ không được hưởng nữa đâu.

S

smileamap

Sơ cấp
18/5/12
9
0
1
TP. HCM

Cám ơn cuncon88nd,
thủ tục này thì mình biết, ngặt nỗi giờ thì quá hạn đăng ký thất nghiệp mất rồi. Không biết làm sao để lãnh thất nghiệp trong khi tiền thì đang vơi tới đáy rùi, mà chờ thất nghiệp quá 1 năm để lãnh trợ cấp BHXH một lần thì đuối quá. :011:

cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định

Cám ơn cuncon88nd,
thủ tục này thì mình biết, ngặt nỗi giờ thì quá hạn đăng ký thất nghiệp mất rồi. Không biết làm sao để lãnh thất nghiệp trong khi tiền thì đang vơi tới đáy rùi, mà chờ thất nghiệp quá 1 năm để lãnh trợ cấp BHXH một lần thì đuối quá. :011:

Cái này thì e cũng chịu thui, vì quá hạn đăng kí mất rùi. Cái này chỉ có thể hỏi thẳng bên bảo hiểm xem xét có thể " linh động" cách giải quyết xem thế nào thui.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA