Kết chuyển lỗ sang năm có lãi nhưng vẫn lỗ thì có phải nộp thuế TNDN không?

• Thread starter mydream1507
  • Ngày gửi
M

mydream1507

Guest
16/12/05
10
0
0
tp hcm
Cho mình hỏi một chút về thuế thu nhập doanh nghiệp.mong nhận được sự trả lời của các bạn. Cám ơn các bạn trước.

Năm ngoái Công ty mình bị lỗ 43 triệu nên không phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp của năm, mình có làm bảng đăng ký kết chuyển lỗ sang năm 2006 là 43 triệu, vậy cho mình hỏi nếu năm nay công ty mình lời 10 triệu thì phần lợi nhuận sau khi kết chuyển lỗ là : 10 tr - 43 tr = -33 tr như thế thì thuế có chấp nhận cho mình kết chuyển lỗ tiếp theo không hay chỉ chấp nhận cho chuyển lỗ 10 tr. Nếu -33 tr như vậy thì mình không phải đóng thuế thu nhập doanh nghiệp nữa đúng không? Và trên báo cáo tài chính (bảng kết quả kinh doanh ) thể hiện lợi nhuận + 10 thì có phải công ty mình lãi 10 tr đúng không.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vyph2504

Guest
Bạn chỉ được kết chuyển lỗ sang trong những năm đầu mới hoạt động ( theo quy định miễn giảm thuế của Nhà nước ưu đãi với các công ty mới thành lập , bạn xem kỹ lại quy định này) Còn thông thường Bên thuế họ cứ năm nào quyết toán năm đó. Nếu năm sau lãi 10tr thì bạn vẫn phải nộp 28% thuế đấy.

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
149
1
0
Ha Noi
đâu có nhỉ , nếu mà có lãi thì vẫn được kết chuyển số lỗ đó theo như đăng ký chuyển lỗ của công ty , trừ khi hết năm chuyển lỗ là 5 năm chẳng hạn thì lúc đó mới là đóng thuế TNDN rồi mới được trừ vào số lỗ vẫn còn mà , bác xem lại xem và nếu ko bạn cứ hỏi người quản lý của bạn đó

D

Dang Thai Hang

Guest
29/7/06
18
0
0
Ha Noi
Cty bạn vẫn được kết chuyển lỗ sang năm tiếp theo nếu bên bạn có đăng ký chuyển lỗ với cơ quan thuế.

duonghieu

duonghieu

Guest
2/7/05
0
0
0
ha noi
Doanh nghiệp sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ của năm quyết toán thuế trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từnăm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Doanh nghiệp tự xác định số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế theo nguyên tắc trên. Trường hợp trong thời gian chuyển lỗ có phát sinh tiếp số lỗ thì số lỗ phát sinh này (không bao gồm số lỗ của kỳ trước chuyển sang) sẽ được chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từnăm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Trường hợp cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, thanh tra quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp xác định số lỗ doanh nghiệp được chuyển khác với số lỗ dodoanh nghiệp tự xác định thì số lỗ được chuyển xác định theo kết luận của cơ quan có thẩm quyền nhưng đảm bảo chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từnăm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Quá thời hạn 5 năm kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ nếu số lỗ phát sinh chưa bù trừ hết thì sẽ không được giảm trừ tiếp vào thu nhập của các năm tiếp sau.

L

lominhhai

Guest
2/10/09
2
1
1
Hà Nội
Em chào cả nhà! Lần đầu tiên làm báo cáo tài chính năm, em đang băn khoăn một vấn đề. Nhờ cả nhà giúp em.

Năm 2009, Cty KD lỗ: 40tr. Đầu năm 2010, em làm bút toán kết chuyển lợi nhuận: Nợ TK4211/Có TK4212
Năm 2010, Cty KD lãi: 33tr. Thuế TNDN phải nộp năm 2010: 33tr*25%=8,25tr. Em định khoản: Nợ TK821/Có TK 3334: 8,25tr; Kết chuyển chi phí thuế: Nợ TK 911/Có Tk821: 8,25tr; Kết chuyển lãi KD: Nợ Tk911/Có TK 4212: 33tr-8,25tr=24,75tr;
Trên bảng CKKT, Tk3334 dư có: 8,25tr; Tk 421 dư nợ: 15,25tr
Theo bản quyết toán thuế TNDN; em chuyển khoản lỗ của năm 2009 sang là: 33tr => Không phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp. Và lỗ được chuyển sang năm 2011 là: 7tr

Em băn khoăn ở chỗ, Cty không phải nộp thuế TNDN năm 2010, vậy thì xử lý khoản dư có ở TK 3334 như thế nào? Năm 2010 lãi, nhưng dư nợ Tk421? Em đã tìm hiểu trên mạng, nhưng không thấy nói về vấn đề này. Rất mong nhận được sự giúp đỡ của cả nhà!

L

Lê thị Kim Ngân vt

Guest
12/11/15
6
0
1
36
em cũng hóng vấn đề này ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA