Chi phí lãi vay

• Thread starter huongmai71
  • Ngày gửi
H

huongmai71

Guest
11/3/08
29
0
6
37
My Dinh - Tu Liem - HN
Hiện tại Thuế TNCN đã thắt chặt vấn đề chi phí lãi vay do liên quan tới thuế TNCN nên em muốn hỏi thêm anh chị một chút về vấn đề này.
Công ty em thành lập từ tháng 3/2011, vốn điều lệ đăng ký là 1.800.000.000. Hiện tại doanh thu bên em đang phát triển tốt nên muốn làm một số hợp đồng vay để lấy chi phí ( chi phí này là thực tế doanh nghiệp phải trả). Liệu chi phí đó có hợp lý với doanh nghiệp em không ạ ( do vốn điều lệ trên TK ngân hàng chưa nộp đủ)
Mong anh chị cho em lời khuyên, em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
Ðề: Chi phí lãi vay.

Hiện tại Thuế TNCN đã thắt chặt vấn đề chi phí lãi vay do liên quan tới thuế TNCN nên em muốn hỏi thêm anh chị một chút về vấn đề này.
Công ty em thành lập từ tháng 3/2011, vốn điều lệ đăng ký là 1.800.000.000. Hiện tại doanh thu bên em đang phát triển tốt nên muốn làm một số hợp đồng vay để lấy chi phí ( chi phí này là thực tế doanh nghiệp phải trả). Liệu chi phí đó có hợp lý với doanh nghiệp em không ạ ( do vốn điều lệ trên TK ngân hàng chưa nộp đủ)
Nếu chưa nộp đủ vốn điều lệ thì phần lãi trả cho phần tiền vay tương ứng với vốn điều lệ còn thiếu sẽ không được trừ khi tính thu nhập chịu thuế TNDN.

H

hathanhkhoa

Trung cấp
22/4/11
68
0
6
hcm
Ðề: Chi phí lãi vay.

phần vốn đó bạn ghi nhận = TM được mà
vậy CP vay tì bạn chỉ cần làm HĐ vay , thuế suất vay không vượt quá 150% so với TS ngân hàng( tốt nhất cứ vay = TS ngân hàng đi)
+ phiếu thu tiền+ chi tiền trả lãi vay và gốc là được rồi

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Ðề: Chi phí lãi vay

- Vốn điều lệ có thể góp bằng tiền mặt, tài sản .. không nhất thiết nộp vào TK nhưng phải có biên bản góp vốn trong đó mỗi người góp bao nhiêu, góp = gì? nếu góp = tiền thì phải có phiếu thu, = tài sản phải có tên, chủng loại, giá trị ...
- khi vay NH chi phí lãi vay chỉ được tính phần vốn DN còn thiếu trong quá trình SX - KD thôi.

H

huongmai71

Guest
11/3/08
29
0
6
37
My Dinh - Tu Liem - HN

Vốn điều lệ chỉ là thể hiện trên đăng ký kinh doanh còn thực tế công ty em không có đủ vốn như vậy. Mà hoạt động kinh doanh bên em chưa có hợp đồng nào vượt quá mức vốn điều lệ như thế có nghĩa là nếu em làm hợp đồng vay thì chi phí đó cũng là không hợp lý đúng không ạ?

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Vốn điều lệ chỉ là thể hiện trên đăng ký kinh doanh còn thực tế công ty em không có đủ vốn như vậy. Mà hoạt động kinh doanh bên em chưa có hợp đồng nào vượt quá mức vốn điều lệ như thế có nghĩa là nếu em làm hợp đồng vay thì chi phí đó cũng là không hợp lý đúng không ạ?

Bạn chưa góp đủ vốn điều lệ thì phần chi phí lãi vay tương ứng với vốn điều lệ không được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Cái này không phụ thuộc vào có HĐ vượt vốn điều lệ vì DN đâu chỉ có 1 hợp đồng

C

caa

Trung cấp
4/7/08
85
0
6
Tp.HCM

Chào bạn,

Bạn thực hiện các bước để góp đủ vốn như đã được hướng dẫn ở trên. Khi vay của cá nhân bạn lưu ý 1 số vấn đề sau:
Lãi suất vay: tùy bạn, nhưng chỉ được trừ khi quyết toán với lãi suất là 13,5% (9%*150%);
Thuế thu nhập cá nhân: Khấu trử 5% trên số lãi vay phải trả và kê khai thuế.

Chúc bạn thành công!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA