Nộp thuế nhầm.

• Thread starter Katherine
  • Ngày gửi
Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
Các bạn cho hỏi có văn bản, điều luật nào cho phép kho bạc nhà nước (tại cửa khẩu) được quyền xung quỹ số tiền đóng thuế NK của doanh nghiệp nộp nhầm vào không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Katherine nói:
Các bạn cho hỏi có văn bản, điều luật nào cho phép kho bạc nhà nước (tại cửa khẩu) được quyền xung quỹ số tiền đóng thuế NK của doanh nghiệp nộp nhầm vào không?

Mình không có công văn về nội dung này và chắc là không có đâu, doanh nghiệp nộp nhầm thì được nhận lại chứ. Công ty bạn nếu nộp nhầm thì làm công văn trình bày xin nhận lại, nếu có qui định khác thì họ sẽ photo cho bạn.

Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
levanton nói:
Mình không có công văn về nội dung này và chắc là không có đâu, doanh nghiệp nộp nhầm thì được nhận lại chứ. Công ty bạn nếu nộp nhầm thì làm công văn trình bày xin nhận lại, nếu có qui định khác thì họ sẽ photo cho bạn.
Mấy hôm nay em không tìm thấy cái công văn nơi người ta thông báo là công ty em nộp thừa khoản thuế NK và thuế GTGT hàng nhập khẩu. Trong công văn đó ghi rõ tiền thuế GTGT hàng nhập khẩu của cty em bị sung vào công quỹ của nhà nước. Còn tiền thuế nhập khẩu nộp thừa thì "để cuối năm xem xét"... Em thấy vô lý hết sức! Chuyện nộp nhầm thuế xảy ra từ hồi tháng 2 đến giờ bên em cũng làm nhiều công văn gửi đến nhưng cũng chẳng thấy có kết quả gì khả quan. Đúng là nộp vào thì dễ mà lấy ra thì khó!Mà cô kế toán mang tiền đi nộp nhầm thuế sợ quá cũng chuồn mất tiêu chẳng có tí trách nhiệm nào.:wall:

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Thu6 tìm trong Luật thuế xk, nk:

Điều 14:TXK,TNK được xét hoàn lại cho các đối tượng nộp thuế trong các trường hợp sau đây:
+Hàng đã nộp thuế theo tờ khai, nhưng thực tế xk hay nk ít hơn.
Chương 5: Tổ chức thực hiện, điều 9 có ghi:
+Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ xin hoàn thuế của đối tượng nộp thuế có hàng hoá xuất khẩu hoặc nhập khẩu, bộ tài chính phải hoàn xong số thuế được hoàn cho đối tượng nộp thuế đó.
+ Qúa thời hạn trên, ngoài số tiền thuế phải hoàn lại, bộ còn phải trả thêm tiền lãi theo mức lãi suất tiền gửi NH tại thời điểm hoàn thuế, kể từ ngày chậm hoàn thuế.
Ko biết thu6 có hiểu đúng ý bạn ko?:now:

Sửa lần cuối:
Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
Thế này nhé:
Bình thường cty mình hay nhập khẩu qua cửa khẩu A và hoàn toàn không nợ thuế của cửa khẩu này .
Tháng 2 cty mình nhập qua cửa khẩu B, lẽ ra kế toán phải nộp thuế chuyển khoản trả cho cửa khẩu bên B, nhưng cô ta lại chuyển thẳng cho bên A số tiền đó.
Bên A chuyển công văn thông báo nộp thừa tiền thuế, thông báo sung công quỹ số tiền GTGT hàng nhập khẩu.Tiền thuế hàng NK thì "để cuối năm xem xét và trả lời sau"
Công ty mình lại phải mang tiếp 1 khoản tiền đi nộp vào cửa khẩu B, nơi mà nợ thuế thực sự.
Việc này kéo dài nhiều tháng rồi, vẫn chưa giải quyết được. Hôm trước mình có gọi điện thoại lên đó thì có câu trả lời là "xem xét cho khấu trừ lũy kế hàng tháng chứ không trả lại bằng tiền mặt". Trời! Tiền nộp thật mà lại được khấu trừ lũy kế hàng tháng thế thì coi như là mất rồi còn gì đúng không các bác?

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Katherine nói:
Thế này nhé:
Bình thường cty mình hay nhập khẩu qua cửa khẩu A và hoàn toàn không nợ thuế của cửa khẩu này .
Tháng 2 cty mình nhập qua cửa khẩu B, lẽ ra kế toán phải nộp thuế chuyển khoản trả cho cửa khẩu bên B, nhưng cô ta lại chuyển thẳng cho bên A số tiền đó.
Bên A chuyển công văn thông báo nộp thừa tiền thuế, thông báo sung công quỹ số tiền GTGT hàng nhập khẩu.Tiền thuế hàng NK thì "để cuối năm xem xét và trả lời sau"
Công ty mình lại phải mang tiếp 1 khoản tiền đi nộp vào cửa khẩu B, nơi mà nợ thuế thực sự.
Việc này kéo dài nhiều tháng rồi, vẫn chưa giải quyết được. Hôm trước mình có gọi điện thoại lên đó thì có câu trả lời là "xem xét cho khấu trừ lũy kế hàng tháng chứ không trả lại bằng tiền mặt". Trời! Tiền nộp thật mà lại được khấu trừ lũy kế hàng tháng thế thì coi như là mất rồi còn gì đúng không các bác?

THÔNG TƯ 113/2005
Hướng dẫn thi hành thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu

11/ Trường hợp có sự nhầm lẫn trong kê khai, tính thuế, nộp thuế (bao gồm cả đối tượng nộp thuế hoặc cơ quan hải quan) thì được hoàn trả số tiền thuế nộp thừa nếu sự nhầm lẫn đó xảy ra trong thời hạn 365 ngày trở về trước, kể từ ngày kiểm tra phát hiện có sự nhầm lẫn. Ngày phát hiện có sự nhầm lẫn là ngày ký văn bản xác nhận có sự nhầm lẫn giữa đối tượng nộp thuế và cơ quan hải quan. Hồ sơ xét hoàn thuế bao gồm:
- Công văn yêu cầu hoàn lại tiền thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu nộp thừa;
- Tờ khai hải quan hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu đã làm thủ tục hải quan (kèm theo hồ sơ xuất khẩu, nhập khẩu có liên quan);
- Chứng từ nộp thuế.

không có quy định nào cho phép hải quan lấy lun tiền nộp nhầm của doanh nghiệp. Bạn hãy làm hồ sơ xét hoàn thuế theo hướng dẫn trên và bắt hải quan trả lại cho bạn. Trường hợp họ không đồng ý thì bạn có thể gửi công văn lên Cục hải quan cấp trên để họ giải quyết.

E

Exremanda

Guest
11/10/04
9
0
1
Ha Noi
Tất nhiên xét về luật thì hải quan phải hoàn lại tiền thuế mà công ty bạn nộp nhầm nhưng thực tế thì khả năng đó hầu như là 0%. Có lẽ bạn nên làm theo yêu cầu của hải quan: khấu trừ vào những lần nhập khẩu tiếp theo chăng? Còn việc gửi đơn lên cơ quan cấp cao hơn theo mình cũng khó khả thi, chẳng qua là con kiến mà kiện củ khoai thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA