Giá vốn hàng bán của hàng NK phi mậu dịch

• Thread starter Tran Thuy 2006
  • Ngày gửi
T

Tran Thuy 2006

Guest
14/8/06
14
0
0
Vũng Tàu
Chào các bạn,
Các bạn oi giúp mình giải quyết vấn đề này với:
Bên mình NK hàng phi mậu dịch năm 2005 , có chuyển tiền đi trả bên nước ngoài. Khi minh bán hàng này cho khách hàng minh hoạch toán giá vốn hàng bán trên tờ khai hải quan phi mậu dịch đó.
Mình nghe nói hàng nhập khẩu phi mậu dịch không hoạch toán giá vốn hàng bán có đúng k các bạn ? và nó thể hiện ở thông ty nao vậy?
Nếu điều đó là đúng thi GVHB năm 2005 mình đã hoạch toán như vậy rồi thì phải làm như thế nào?
Rất cám ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhungnhung

Guest
1/7/05
7
0
0
Hanoi
Chao ban,
Hang phi mau dich la hang lam mau, qua tang .v.v.. khong phai la hang kinh doanh (hang mau dich). Vay ve nguyen tac minh dem ban lai la sai muc dich nhap khau va co the bi phat gian lan trong kinh doanh nen khong ai hach toan gia von cua loai hang nay.
Khong biet nam 2005 cong ty ban co lam kiem toan bao cao khong va da quyet toan thue hay chua va doanh thu hang phi mau dich co nhieu khong? Neu khong lam kiem toan va chua quyet toan thue thi quay lai nam 2005 lam but toan dieu chinh danh thu cua hang phi mau dich sang thu nhap khac. Neu doanh thu qua nhieu thi lam bien ban thanh ly hang mau cho ban giam doc ky vao va hach toan vao doanh thu khac.
Chuc thanh cong!

T

Tunghoa

Guest
9/11/05
22
0
0
No where
Chào bạn, bên mình cũng vừa có hàng NK phi mậu dịch đó, mình cũng vừa bán hàng đó rồi, bạn vẫn làm như bình thường vẫn tính giá vốn được vì bạn có tờ khai Hải Quan, mình đã hỏi trên Cục thuế và họ đã trả lời mình như vậy mà.

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Tunghoa nói:
Chào bạn, bên mình cũng vừa có hàng NK phi mậu dịch đó, mình cũng vừa bán hàng đó rồi, bạn vẫn làm như bình thường vẫn tính giá vốn được vì bạn có tờ khai Hải Quan, mình đã hỏi trên Cục thuế và họ đã trả lời mình như vậy mà.
Mình không biết cán bộ thuế nào ở Hanoi mà trả lời bạn như vậy ?
Tờ khai HQ có hai loại: mậu dịch (MD) dùng kê khai hàng nhập để kinh doanh và phi mậu dịch (PMD)dùng kê khai hàng nhập không nhằm mục đích kinh doanh.
Thuế suất nhập khẩu cho hai đối tượng này khác nhau. Nếu bạn nhập PMD về rồi bán (MD) thì sẽ bị xem là hành vi gian lận để trốn thuế đấy.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
trinhtrong nói:
Mình không biết cán bộ thuế nào ở Hanoi mà trả lời bạn như vậy ?
Tờ khai HQ có hai loại: mậu dịch (MD) dùng kê khai hàng nhập để kinh doanh và phi mậu dịch (PMD)dùng kê khai hàng nhập không nhằm mục đích kinh doanh.
Thuế suất nhập khẩu cho hai đối tượng này khác nhau. Nếu bạn nhập PMD về rồi bán (MD) thì sẽ bị xem là hành vi gian lận để trốn thuế đấy.
thực ra thì thuế phải đóng cho mặt hàng phi mậu dịch nhiều khi cao hơn nhập mậu dịch do nhập mậu dịch được hưởng thuế ưu đãi. Nhập phi mậu dịch được coi là gian lận trốn thuế khi mình mua với giá cao, nhưng nhập khai là hàng tặng giá bèo
Bạn nói đúng là hàng mậu dịch là nhập để kinh doanh và phi mậu dịch là nhập không mục đích kinh doanh. Tuy nhiên, có 1 số du di trong việc hạch toán giá vốn của hàng nhập phi mậu dịch là nếu hàng nhập bằng đường chuyển phát nhanh và doanh nghiệp cần hàng gấp cho sản xuất thì được phép nhập phi mậu dịch và hạch toán giá vốn bình thường. Thuế có thể chấp nhận hay không chấp nhận giá vốn hàng bán còn tuỳ vào mình thuyết phục được thuế hay không.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA