Tài khoản 341 Tài khoản 342

• Thread starter Vinh Tien
  • Ngày gửi
V

Vinh Tien

Guest
25/8/06
12
0
0
P.DoiCung-TP.Vinh-NgheAn
Các bác gúp em phân biệt TK 341 và TK 342 . Công ty bọn em vay 2 tỷ ( thời hạn vay trên một năm )thì tại thời điểm vay là hạch toán vào TK 341 hay TK 342.Cảm ơn các bác nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Langthangnhưmây

Guest
25/8/06
60
0
0
Sa mạc
Chào bạn Vinh Tien.

Trong trường hợp của bạn đương nhiên phải hạch toán vào tài khoản 341, ghi có tài khoản 341 số tiền vay dài hạn phát sinh trong kỳ và tuỳ thuộc vào mục đích vay để ghi nợ tài khoản đối ứng.

Phân biệt giữa tài khoản 341 và 342 theo cách đơn giản như sau: 341 là vay dài hạn (vay tiền hoặc vàng, ngoại tệ về để chi tiêu cho việc gì đó, thời hạn là trên 1 năm hay qua 1 chu kỳ kế toán). 342 là nợ dài hạn bao gồm các khoản nợ thuê tài chính hoặc các khoản nợ khác cũng có thời hạn trên 1 năm.

Bạn có thể tham khảo các sách về chế độ kế toán, trong đó giải thích và hướng dẫn rõ ràng từng tài khoản một.

Thân ái.

Sửa lần cuối:
S

Song Huong

Cao cấp
Langthangnhưmây nói:
...
342 là nợ dài hạn bao gồm các khoản nợ thuê tài chính, nợ do phát hành trái phiếu công ty hoặc các khoản nợ khác cũng có thời hạn trên 1 năm.

Bạn có thể tham khảo các sách về chế độ kế toán, trong đó giải thích và hướng dẫn rõ ràng từng tài khoản một.

Thân ái.
Nợ do phát hành trái phiếu ghi vào tài khoản 343.
Thân mến.

L

Langthangnhưmây

Guest
25/8/06
60
0
0
Sa mạc
Chào Song Huong.

Bạn đúng rồi, nợ do phát hành trái phiếu phải hạch toán vào 343. Sorry nhé vì mình quên mất là đang định nghĩa 342, chỉ nhớ là nói về nợ dài hạn chung chung.

Thân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA