Giúp em với: khi náo viết phiếu thu - chi - xuất - nhập kho????????

• Thread starter phuonghoan.k35
  • Ngày gửi
P

phuonghoan.k35

Guest
3/9/06
16
0
0
Hà Nội
Em là thành viên mới. Với lại em đang học thực hành mà. Em lại đang học lý thuyết cho nên khi thực hành thật sự em ko biết hóa đơn thế nào thì lập phiếu thu - chi - xuất - nhập . Giúp em được ko?????
Cảm ơn mọi ngưởi rất nhiều!!!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
phuonghoan.k35 nói:
Em là thành viên mới. Với lại em đang học thực hành mà. Em lại đang học lý thuyết cho nên khi thực hành thật sự em ko biết hóa đơn thế nào thì lập phiếu thu - chi - xuất - nhập . Giúp em được ko?????
Cảm ơn mọi ngưởi rất nhiều!!!!!!!!

Chào bạn!

Doanh nghiệp hoạt động thì phải có chứng từ chứng minh cho hoạt động đó, và còn đảm bảo cho nguyên tắc quản lý, nên phải lập chứng từ
Khi nào có khoản tiền ai đó đem đến nộp: nộp góp vốn, nộp tiền mua hàng, trả lại tiền tạm ứng trước đó,... khi họ đem tiền đến nộp, bạn làm phiếu thu, để ghi lại hoạt động đó, và để làm chứng từ hạch toán, và có 1 liên để người nộp giữ, chứng minh cho việc đã nộp tiền
Tương tự, khi có người cần khoản tiền phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh thì bạn phại lập phiếu chi, để họ ký nhận và đề hạch toán, tất nhiên khoản chi đó phải được sự phê duyệt của Giám đốc nhé: ví dụ: bạn đem tiền đi nộp thuế Môn bài, Phó giám đốc cần một khoản tiền để mua tài sản là máy móc thiết bị sản xuất, Giám đốc chi một khoản tiền chi việc giao tiếp, một nhà cung cấp đến thu tiền,... thì cty phải lập phiếu chi tại khi đó
Khi mua hàng hóa về nhập kho thì bạn lập phiếu nhập khi hàng hóa đó về kho
Khi xuất hàng hóa, thành phẩm đề bán thì bạn lập hóa đơn
Khi xuất vật liệu để cho bộ phận sản xuất thì lập phiếu xuất

Còn nhiều việc lắm, nhưng không khó lắm đâu, cố gắng và tự tin lên bạn nhé

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
bạn levanton đã trả lời rất kỹ rồi. Còn nói 1 cách đơn giản là khi nào em thấy dòng tiền vào - ra thì lập Phiếu thu - chi, dòng hàng hóa vào - ra thì lập Phiếu nhập - xuất (lưu ý là những hàng hóa có theo dõi ở kho nhé !). Ngoài ra nghiệp vụ kế toán còn rất nhiều vấn đề liên quan, em cứ từ từ vừa học vừa áp dụng.:eek:know:

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Nguyên văn bởi Levanton
Doanh nghiệp hoạt động thì phải có chứng từ chứng minh cho hoạt động đó, và còn đảm bảo cho nguyên tắc quản lý, nên phải lập chứng từ
Khi nào có khoản tiền ai đó đem đến nộp: nộp góp vốn, nộp tiền mua hàng, trả lại tiền tạm ứng trước đó,... khi họ đem tiền đến nộp, bạn làm phiếu thu, để ghi lại hoạt động đó, và để làm chứng từ hạch toán, và có 1 liên để người nộp giữ, chứng minh cho việc đã nộp tiền
Tương tự, khi có người cần khoản tiền phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh thì bạn phại lập phiếu chi, để họ ký nhận và đề hạch toán, tất nhiên khoản chi đó phải được sự phê duyệt của Giám đốc nhé: ví dụ: bạn đem tiền đi nộp thuế Môn bài, Phó giám đốc cần một khoản tiền để mua tài sản là máy móc thiết bị sản xuất, Giám đốc chi một khoản tiền chi việc giao tiếp, một nhà cung cấp đến thu tiền,... thì cty phải lập phiếu chi tại khi đó
Khi mua hàng hóa về nhập kho thì bạn lập phiếu nhập khi hàng hóa đó về kho
Khi xuất hàng hóa, thành phẩm đề bán thì bạn lập hóa đơn
Khi xuất vật liệu để cho bộ phận sản xuất thì lập phiếu xuất

Còn nhiều việc lắm, nhưng không khó lắm đâu, cố gắng và tự tin lên bạn nhé
Vậy , nêu Dn mua bàn ghế , may móc thiết bị VP đưa vào sử dụng ngay thì có phải viết phiếu nhập kho ko?

D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Nếu giá trị trên 10tr thì vào sổ TCSĐ và trích khấu hao theo QD206
Còn <10tr thì là CCDC thì nhập kho CCDC và phân bổ dần trong quá trình SXKD cho từng bộ phận thích hợp (quản lý,bán hàng,sản xuất...)

M

Minh Đức

Guest
9/4/07
6
0
0
Hà Nội
Anh, chị ơi !
Anh chị có thể hướng dẫn cụ thể cho em về việc viết phiếu thu chi tiền mặt và phiếu nhập kho không ? Khi nhập xuất kho hàng hoá đem bán, kế toán có phải xuống kiểm tra ko?
Nên thực hiện kiểm kê kho định kỳ hay kê khai thường xuyên, nếu đó là một siêu thị gia đình nhỏ, mới thành lập, lượng hàng mua rải rác nhiều lần, mỗi lần một ít và ko lấy dc hoá đơn ngay.
Khi có chệnh lệch giữa hoá đơn và phiếu chi tiền thì phải ghi sổ như thế nào?

L

lạc thư

Guest
3/4/07
7
0
0
tp HCM
Em cám ơn anh chị lắm lắm, nhờ anh chị mà tụi em học được rất nhiều điều mới.

T

Thangtaidau

Guest
10/4/07
8
0
0
HCM
Minh Đức a, theo anh nếu cty em mà lớn thì tất nhiên sẽ phải có K toán kho riêng còn cty vừa và nhỏ thì K toán kiêm luôn. Em nên kiểm kê kho thường xuyên để có thể phát hiện sai sót kịp thời mà chỉnh sửa, em nên xuống kho kiểm tra mỗi khi xuất hàng nếu đó là trách nhiệm của em.còn phiếu thu chi phải chỉ trực tiếp chứ qua mail khó nói lắm,nó đơ giản thôi ko phức tạp như em nghĩ đâu

M

Minh Đức

Guest
9/4/07
6
0
0
Hà Nội
Em cứ tưởng chịu trách nhiệm nhập xuất kho là của thủ kho. Kế toán chỉ nhập PNK, PXK để ghi sổ theo dõi thôi. Không phải vậy ah anh, vậy thủ kho làm gì?

B

bikini

User đã bị cấm truy cập
14/12/06
50
0
0
bờ biển
Em cứ tưởng chịu trách nhiệm nhập xuất kho là của thủ kho. Kế toán chỉ nhập PNK, PXK để ghi sổ theo dõi thôi. Không phải vậy ah anh, vậy thủ kho làm gì?

thủ kho để giử và quản lý kho. Nhưng không thể giao toàn bộ trách nhiệm xuất nhập kho cho thủ kho vì sẽ dễ dẫn tới nhiều việc không hay. Kế toán phải thường xuyên xuống kiểm tra kho và đối chiếu với sổ sách

M

Mugnus 2.5

Guest
6/6/07
11
0
0
559 Kim Nguu - HN
Khi nào phát sinh nghiệp vụ thì bạn viết phiếu Thu - Chi Xuất nhập... Còn nếu mua sắm đồ dùng văn phòng... thì bạn hạch toán kép.. ghi phiếu thu chi (xuất nhập kho nếu bỏ kho) còn nếu dùng ngay thì bàn vào sổ tài sản hoặc sổ vật liệu dụng cụ! (Ngày trên phiếu chi phải < hoặc = ngày trên chứng từ hợp lệ, hợp lý)

N

ntthpdt

Guest
9/4/11
7
0
1
34
bắc giang
các bác ơi, giúp em với

các bác cho em hỏi ty.
công ty em tính trị giá hàng xuất kho theo pp bình quân cả kỳ
vật khi phiếu xuất kho thì cột đơn giá và số tiền thì ghi thía nèo ạ?
nếu cuối tháng kế toán mới ghi lại phiếu xuất kho thì ngày tháng xuất kho là ngày nào ạ?
kỳ hạch toán ở công ty em là 1 tháng các bạn ạ
rất mong các bác gần xa cùng đóng góp ý kiến
thank các bác trước nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA