Xử lý hóa đơn xuất cho công ty đã đóng mã số thuế

• Thread starter linton
  • Ngày gửi
L

linton

Sơ cấp
26/6/10
23
0
1
36
ha noi
Bên em là thương mại. Có bán hàng cho đại lý ở tỉnh là các công ty.
Mới đây bên em phát hiện ra có công ty đã đóng mã số thuế lâ rồi. Vậy các anh/chị cho em hỏi:
1. Với các hóa đơn đã xuất bán hàng khi công ty người mua đã đóng mã số thuế thì xử lý thế nào ạ? ( Do người mua là cá nhân không thông báo lại cho bên em biết là doanh nghiệp đã đóng mã số thuế. )
2. Theo quy định thì bên em có bị phạt không?

Em cảm ơn các anh/chị nhiều nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

daneblack

Guest
13/5/11
24
2
3
36
Vĩnh phúc
Ðề: Xử lý hóa đơn xuất cho công ty đã đóng mã số thuế

Thứ nhất mình chưa được biết quy định hay chế tài nào xử phạt nhắc đến việc này, thứ 2 đơn vị bạn ghi nhận doanh thu, nộp thuế TNDN, thuế GTGT đầu ra cho Nhà nước, thuế lại chẳng lợi quá chứ phạt gì nữa :D

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Thứ nhất mình chưa được biết quy định hay chế tài nào xử phạt nhắc đến việc này, thứ 2 đơn vị bạn ghi nhận doanh thu, nộp thuế TNDN, thuế GTGT đầu ra cho Nhà nước, thuế lại chẳng lợi quá chứ phạt gì nữa :D
Bạn nhầm rồi ghi HĐ cho cty đã đóng MST, tức là mình ghi khống. mà ghi khống khi bị phát hiện vẫn bị sử phạt như bình thường.

L

linton

Sơ cấp
26/6/10
23
0
1
36
ha noi

Bạn nhầm rồi ghi HĐ cho cty đã đóng MST, tức là mình ghi khống. mà ghi khống khi bị phát hiện vẫn bị sử phạt như bình thường.

Em cảm ơn. Việc này bên em cũng mới phát hiện ra. Vì khách hàng tỉnh, người ta đóng MST không thông báo lại. Sau khi đóng MST vẫn mua hàng hóa của bên em bình thường nhưng không kê khai.
Nhờ các Anh/chị hướng dẫn giúp em nhé.

NICK 8

NICK 8

Trung cấp
14/11/11
69
1
0
Chợ chồm hỗm.

Bên em là thương mại. Có bán hàng cho đại lý ở tỉnh là các công ty.
Mới đây bên em phát hiện ra có công ty đã đóng mã số thuế lâ rồi. Vậy các anh/chị cho em hỏi:
1. Với các hóa đơn đã xuất bán hàng khi công ty người mua đã đóng mã số thuế thì xử lý thế nào ạ? ( Do người mua là cá nhân không thông báo lại cho bên em biết là doanh nghiệp đã đóng mã số thuế. )
2. Theo quy định thì bên em có bị phạt không?

Em cảm ơn các anh/chị nhiều nhé!

Bạn hiểu thế nào về hóa đơn khống ?
Trường hợp của chủ topic bên trên "có xuất hóa đơn, có giao hàng cho bên mua" ... tại sao gọ là ghi khống ?

Quy định nào nói là "bán hàng cho doanh nghiệp đã bị đóng MST" nếu bị phát hiện thì bị xử phạt ????

L

linton

Sơ cấp
26/6/10
23
0
1
36
ha noi

Trường hợp của chủ topic bên trên "có xuất hóa đơn, có giao hàng cho bên mua" ... tại sao gọ là ghi khống ?

Quy định nào nói là "bán hàng cho doanh nghiệp đã bị đóng MST" nếu bị phát hiện thì bị xử phạt ????
Trước bên em cũng có một trường hợp cho cá nhân A thuê mặt bằng làm kinh doanh nhà hàng. Sau đó Cá nhân A này chuyển nhượng nhà hàng cho cá nhân B tiếp tục kinh doanh. Cá nhân A lên chi cục thuế đăng ký ngừng kinh doanh.
Tiền thuê mặt bằng bên em vẫn xuất hóa đơn cho cá nhân A.
Sau phát hiện ra thì bên thuế yêu cầu sửa mã số thuế sang cá nhân B. ( Cá nhân A,B không kê khai thuế mà nộp thuế khoán).

Còn trường hợp ở trên em chưa biết xử lý ra sao. Rất nhiều hóa đơn xuất bán ghi tên công ty, mã số thuế đó. Do người ta không kê khai nên cũng chẳng phản hồi lại hoặc thông báo là công ty đã đóng mã số thuế.

Nhờ các anh/ chị tư vấn cách giải quyết giúp em nhé. Em cảm ơn!

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Bán hàng cho đơn vị đã đóng MST thì ai xác nhận cho bạn là bạn có giao hàng và người ta có nhận HĐ? Còn có quy định nào về việc sử phạt hay ko? thì bạn cứ xuất HĐ cho cty đã đóng MST đi sau này rồi biết?

NICK 8

NICK 8

Trung cấp
14/11/11
69
1
0
Chợ chồm hỗm.

Trước bên em cũng có một trường hợp cho cá nhân A thuê mặt bằng làm kinh doanh nhà hàng. Sau đó Cá nhân A này chuyển nhượng nhà hàng cho cá nhân B tiếp tục kinh doanh. Cá nhân A lên chi cục thuế đăng ký ngừng kinh doanh.
Sau phát hiện ra thì bên thuế yêu cầu sửa mã số thuế sang cá nhân B. ( Cá nhân A,B không kê khai thuế mà nộp thuế khoán).

Còn trường hợp ở trên em chưa biết xử lý ra sao. Rất nhiều hóa đơn xuất bán ghi tên công ty, mã số thuế đó. Do người ta không kê khai nên cũng chẳng phản hồi lại hoặc thông báo là công ty đã đóng mã số thuế.

Trường hợp cho thuê mặt bằng trên sau khi A chuyển nhượng cho B mà Cty bạn vẫn xuất hóa đơn cho A thì CQ thuế yêu cầu xuất đúng MST của B là phải rồi, vì theo thực tế CQ thuế đang quản lý nhà hàng do B đứng tên trên đất thuê của Cty bạn nên hóa đơn xuất phải ghi tên và MST của B (dĩ nhiên là phải thay đổi hợp đồng thuê từ A sang B).

Riêng việc Cty bạn bán hàng và xuất hóa đơn theo thông tin của người mua cung cấp, thông tin này đúng hay sai không thuộc trách nhiệm của bên bán, miễn sao bạn bán hàng có xuất hóa đơn, có giao hàng, có thu tiền và có kê khai thuế đầy đủ cho việc bán hàng trên là được rồi. Về việc bên mua đã bị đóng MST (do nhiều lý do) mà bạn phát hiện được cũng không có gì ảnh hưởng đến bạn vì việc bán hàng của bạn là hợp pháp (nếu được bạn nên nhắc nhở cá nhân mua hàng cho Cty để sau này chuyển sang viết hóa đơn với người mua là cá nhân).
Hiện tại, vẫn chưa thấy quy định nào về việc chế tài bên bán khi xuất hóa đơn cho người mua đã bị đóng MST.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Bên cũng đã từng gặp trường hợp như bạn. và cách giải quyết là "coi như ko biết" vì nếu thu hồi lại HĐ rồi làm biên bản thì.......cũng ko dc. Cái này là doanh thu thế lên nếu thuế loại thì " càng tốt".

NICK 8

NICK 8

Trung cấp
14/11/11
69
1
0
Chợ chồm hỗm.

Bán hàng cho đơn vị đã đóng MST thì ai xác nhận cho bạn là bạn có giao hàng và người ta có nhận HĐ? Còn có quy định nào về việc sử phạt hay ko? thì bạn cứ xuất HĐ cho cty đã đóng MST đi sau này rồi biết?

Có những trường hợp bán hàng mà người mua không cung cấp thông tin, người mua không lấy hóa đơn, người mua là cá nhân không có MST, ... thì ai phải xác nhận việc "có giao hàng, có nhận hóa đơn" ... vậy mà luật vẫn cho phép xuất (TT153).

Chổ màu đỏ bên trên chứng tỏ là bạn chưa từng gặp trường hợp này ở thực tế rồi (chỉ suy luận thôi) ...

Bên cũng đã từng gặp trường hợp như bạn. và cách giải quyết là "coi như ko biết" vì nếu thu hồi lại HĐ rồi làm biên bản thì.......cũng ko dc. Cái này là doanh thu thế lên nếu thuế loại thì " càng tốt".

Tốt chổ nào ... giả sử loại doanh thu trong trường hợp này ===> hình như bạn chưa hiểu việc sử dụng hóa đơn như thế nào là hợp pháp nên mới "phán 1 câu ... càng tốt" :wall:

Sửa lần cuối:
loanbinhdinh

loanbinhdinh

Sơ cấp
12/7/10
11
0
1
40
TP.HCM
www.phutungchinhhieu.com

Chủ topic đang nhờ các anh/chị tư vấn cách giải quyết giúp bạn í mà.
Nếu như bạn đã gặp tình huấn này rồi thì chia sẽ với mọi người cùng tham khảo, chứ sao phải thách đố nhau thế này
Còn có quy định nào về việc sử phạt hay ko? thì bạn cứ xuất HĐ cho cty đã đóng MST đi sau này rồi biết?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA