Nhân viên trả thay cho công ty?

• Thread starter okn
  • Ngày gửi
O

okn

Guest
2/4/10
2
0
0
TP.HCM
Trường hợp nhân viên dùng tiền của mình trả tiền điện nước cho công ty thì hạch toán như vậy đúng ko mọi người?

Khi nhận hóa đơn:
Nợ TK6427
Nợ TK133
Có TK3388

Khi thanh toán lại cho nhân viên:
Nợ TK3388
Có TK1111

Cảm ơn mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Nhân viên trả thay cho công ty?

Trường hợp nhân viên dùng tiền của mình trả tiền điện nước cho công ty thì hạch toán như vậy đúng ko mọi người?

Khi nhận hóa đơn:
Nợ TK6427
Nợ TK133
Có TK3388

Nợ TK3388
Có TK1111

Cảm ơn mọi người!
Bạn lên làm:
N6427
N133
C111
Sao lại đưa qua 3388?

O

okn

Guest
2/4/10
2
0
0
TP.HCM

Nhưng làm vậy có đúng ko bác? E thì nghĩ đó là 1 khoản phải trả của DN.

D

daneblack

Guest
13/5/11
24
2
3
36
Vĩnh phúc

Em không đồng ý với cách hạch toán của bác Nghiadudaco, C 111 thì phải có phiếu chi, đằng này là tiền nhân viên ( bác không sai nếu ở đây hiểu là khi nào kế toán quỹ về sẽ làm phiếu chi và đưa đúng số tiền lại cho nhân viên đó). Nhưng ở đây về tính thời điểm và bản chất của nghiệp vụ em thiết nghĩ đưa qua 3388 là chính xác hơn.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Em không đồng ý với cách hạch toán của bác Nghiadudaco, C 111 thì phải có phiếu chi, đằng này là tiền nhân viên ( bác không sai nếu ở đây hiểu là khi nào kế toán quỹ về sẽ làm phiếu chi và đưa đúng số tiền lại cho nhân viên đó). Nhưng ở đây về tính thời điểm và bản chất của nghiệp vụ em thiết nghĩ đưa qua 3388 là chính xác hơn.
Bạn có lên quá phức tạp hóa vấn đề lên ko? có khác gí tui đưa tiền cho bạn đi nộp hộ tui thôi? suy nghĩ lên đo8n giản chút thì dễ làm hơn?

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Khi nhận hóa đơn:
Nợ TK6427
Nợ TK133
Có TK3388

Nợ TK3388
Có TK1111

Cảm ơn mọi người!
Nhân viên đi thanh toán, sau đó mang hóa đơn về lập phiếu chi theo HĐ. hạch toán thẳng vào chi phí luôn ko cần qua 3388.

T

thutran84

Trung cấp
19/12/07
160
9
18
40
Hà Nội

Về bản chất, hạch toán như chủ top không sai, nhưng không mấy khi kế toán hạch toán như thế mà hạch toán như nghiadudaco cho đơn giản thôi (hiểu đơn giản là Công ty đưa tiền cho nhân viên đi nộp), đỡ phải hạch toán 2 bút toán, nếu không tất cả các bút toán chi tiền gì đó mà người nhận không đến nhận trực tiếp ở Công ty lại hạch toán Nợ 138/Có 111, khi người nộp đem chứng từ chứng minh đã nộp tiền lại hạch toán Nợ TK 642,331.../Có 138.

H

hoanghanhna

Trung cấp
2/10/12
121
3
0
34
từ liêm hà nội

Em cũng gặp trường hợp giống chủ Topic nè.Nhân viên cty em mua hàng nhưng dùng tiền của mình ứng trước tiền hàng sau đó lấy HĐ về. Trên HĐ cũng có ghi phần ứng trước đó em hạch toán phần nhân viên ứng trước đó vào tK N3388/C111 chi tiết cho nhân viên đó.Em làm như thế có đc ko Hay là vào phần phiếu chi hạch toán số tiền ứng trước đó ạ? nếu vào phiếu chi thì e hạch toán ntn mong các anh, chị chỉ giáo.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Em cũng gặp trường hợp giống chủ Topic nè.Nhân viên cty em mua hàng nhưng dùng tiền của mình ứng trước tiền hàng sau đó lấy HĐ về. Trên HĐ cũng có ghi phần ứng trước đó em hạch toán phần nhân viên ứng trước đó vào tK N3388/C111 chi tiết cho nhân viên đó.Em làm như thế có đc ko Hay là vào phần phiếu chi hạch toán số tiền ứng trước đó ạ? nếu vào phiếu chi thì e hạch toán ntn mong các anh, chị chỉ giáo.
Tr/h của bạn thì hạch toán như chủ Topic nhé.

V

vanthaihien

Trung cấp
31/10/12
70
1
8
phu yen

e cũng có một trường hợp tương tự.
Bên e là doanh nghiệp vận chuyển hàng hóa tới cho đại lý (khách hàng ) của cty thuê bên e vận chuyển. khi vận chuyển hàng tới đại lý, bên e thuê bốc vác bỏ hàng xuống và trả dùm tiền bốc vác cho cty thuê bên e vận chuyển. sau đó cty chuyển ngân hàng trả lại cho bên số tiền bốc vác mà bên e đã trả dùm.
e dk như thế này kho biét dúng kho? no 131 - phải thu tiền bốc vác trả dùm cua cty -có 111 tiền mặt bên e trả hộ dùm
sau khi nhận được tiền trả lại của cty : nợ 112-co 131
mong mọi người giúp đợ dùm với

vinhlong

vinhlong

Cao cấp
31/5/08
240
92
28
Vĩnh Long-Sài Gòn

Bạn lên làm:
N6427
N133
C111
Sao lại đưa qua 3388?

Thân chào ALL
Ban hướng dẫn như vậy là ko được, mình có thể chia sẽ vấn đề này như sau:
1. Nếu là kế toán giang hồ hoặc ở những công ty nhỏ, làm cho qua loa thì áp dụng theo bạn nghiadudaco
2. Nếu công ty bài bản, có chính sách tài chính, kế toán thì ko được phép làm như vậy ? việc thu chi tiền đều theo quy chế
vidu: hoa đơn tiền điện nước gì bạn giải bày bên trên, ai cho phép bạn tự đi đóng...ai duyệt cho bạn vấn đề này...nói chung nhiều quy trình lắm
--> để hạn chế mọi rủi ro.
Theo mình nếu công ty bạn có quy chế bài bản thì bạn hạch toán đưa vào 3388 là chuẩn không cần chỉnh

Thân chào bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA