Thủ tục để hoa hồng môi giới là chi phí hợp lý

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 14
7,554 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của DoHung
    Địa chỉ
    Hanoi
    Post Thanks / Like
    DoHung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Thủ tục để hoa hồng môi giới là chi phí hợp lý

Chào các bạn,

1. Cty mình bán hàng xuất khẩu.
    Chi phí hoa hồng môi giới phát sinh chi trả cho đối tác nước ngoài.
    Vậy mình phải làm thủ tục gì để được đưa vào chi phí hợp lý hợp lệ.
    Có phải nộp loại thể nào không?

2.Nếu chi hoa hồng cho các đối tác là cá nhân trong nước thì thủ tục có khác nhau không?.

Mìh đã đọc luật và thông tư, nhưng tại đó không hướng dẫn mình phải chuận bị giấy tờ và chứng từ gì.
    Rất mong các bạn giúp đỡ

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp trung Hình đại diện của NGOC CAM
    Địa chỉ
    tphcm
    Post Thanks / Like
    NGOC CAM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trước tiên Hùng cho mình hỏi , bạn thanh toán tiền môi giới qua ngân hàng hay bằng tiền mặt.
    Theo mình biết thì khi trả tiền môi giới được đưa vào chi phí hợp lý hết, nhưng không quá 10% giá trị lô hàng. Thêm vào đó bạn phải thu từ người nhậntiền 5 % thuế GTGT NT, 5% thuế TNDN NT,đây là thông tư mới vì mình vừa quyết toán xong cũng gặp trường hợp như vậy.
    Mình sẽ cho số thông tư cụ thể sau nhé.

4. Thành viên Hình đại diện của pmk6688
    Địa chỉ
    Thiên đường
    Post Thanks / Like
    pmk6688 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi NGOC CAM
    Trước tiên Hùng cho mình hỏi , bạn thanh toán tiền môi giới qua ngân hàng hay bằng tiền mặt.
    Theo mình biết thì khi trả tiền môi giới được đưa vào chi phí hợp lý hết, nhưng không quá 10% giá trị lô hàng. Thêm vào đó bạn phải thu từ người nhậntiền 5 % thuế GTGT NT, 5% thuế TNDN NT,đây là thông tư mới vì mình vừa quyết toán xong cũng gặp trường hợp như vậy.
    Mình sẽ cho số thông tư cụ thể sau nhé.
    Chào Ngọc Cẩm

Bạn có thể nói rõ hơn: Thêm 5% thuế thì HT vào đâu ?

5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Song Huong
    Địa chỉ
    Hỏi quê, rằng mộng ban đầu đã xa
    Post Thanks / Like
    Song Huong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi DoHung
    Chào các bạn,

1. Cty mình bán hàng xuất khẩu.
    Chi phí hoa hồng môi giới phát sinh chi trả cho đối tác nước ngoài.
    Vậy mình phải làm thủ tục gì để được đưa vào chi phí hợp lý hợp lệ.
    Có phải nộp loại thể nào không?

2.Nếu chi hoa hồng cho các đối tác là cá nhân trong nước thì thủ tục có khác nhau không?.

Mìh đã đọc luật và thông tư, nhưng tại đó không hướng dẫn mình phải chuận bị giấy tờ và chứng từ gì.
    Rất mong các bạn giúp đỡ
    Hoa hồng chi trả cho đối tác nước ngoài chịu thuế theo thông tư 05/2005/TT-BTC áp dụng đối với các tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt Nam và cá nhân nước ngoài kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam.

Hoa hồng chi trả cho các đối tác là cá nhân trong nước chịu thuế theo thông tư 81/2004/TT-BTC thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao.

Chi phí hoa hồng được hạch toán vào chi phí khi tính thuế TNDN và không bị khống chế theo qui định tại điểm 11, mục III, phần B thông tư 128/2003/TT-BTC.

Thân mến.
    Em ơi lửa tắt bình khô rượu
    Đời vắng em rồi say với ai

6. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Nguyen Tu Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bác có đánh thừa chữ không ạ? Theo Quy định tại Điểm 11, Mục III, Phần B Thông tư 128/2003/TT-BTC thì chi phí hoa hồng môi giới là chi phí bị khống chế.

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Song Huong
    Chi phí hoa hồng được hạch toán vào chi phí khi tính thuế TNDN và không bị khống chế theo qui định tại điểm 11, mục III, phần B thông tư 128/2003/TT-BTC.
    Nghĩ đơn giản cho đời thanh thản

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của DoHung
    Địa chỉ
    Hanoi
    Post Thanks / Like
    DoHung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Ok, cám ơn các bạn.

Còn một câu hỏi nưaz, ai đó giúp mình với.
    Mình phải thu thập những giấy tờ gì cho những vụ chi hoa hồng này nhỉ: Hợp đồng, hóa đơn chứng từ xuất khẩu, thanh toán phí môi giới qua ngân hàng. Thế đã đủ chưa ?

To chị Cẩm,
    Hình như phí hoa hồng môi giới khống chế 10% trên tổng chi phí hợp lệ từ mục 1 đến 10 trong thông tư chứ không phải là 10% giá trị hợp đồng.
    Có đúng không chị?

8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Song Huong
    Địa chỉ
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Nguyen Tu Anh
    Bác có đánh thừa chữ không ạ? Theo Quy định tại Điểm 11, Mục III, Phần B Thông tư 128/2003/TT-BTC thì chi phí hoa hồng môi giới là chi phí bị khống chế.
    Chính xác đó Tú Anh ah. Đã thay đổi theo điểm 1, công văn 1766/TCT-ĐTNN 19/05/2006.
    ...
    Chi phí chiết khấu thanh toán nhanh, kể cả chi bằng tiền cho đại lý và người mua hàng hoá, dịch vụ với khối lượng lớn, có phiếu thu, phiếu chi hoặc hoá đơn chứng từ theo đúng qui định của Bộ Tài chính.
    ...

Gần đây nhất TCT cũng đã có công văn 3072/TCT-PCCS xác nhận lại vấn đề trên. (file đính kèm)

Thân mến
    thay đổi nội dung bởi: Song Huong, ngày 07-09-2006 lúc 07:18

9. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Rồi, em đồng ý là hoa hồng môi giới là chi phí không bị khống chế. Nhưng nếu trích dẫn thì không được trích dẫn tại Điểm 11, Mục III, Phần B Thông tư 128/2003/TT-BTC nữa mà phải trích dẫn tại Công văn này hoặc Công văn kia vì rõ ràng quy định tại điểm đó là bị khống chế.

Nhiều Công văn của Tổng cục thuế có kết luận đúng nhưng trích dẫn để đưa ra kết luận thì sai bét.

Chính xác đó Tú Anh ah. Đã thay đổi theo điểm 1, công văn 1766/TCT-ĐTNN 19/05/2006.
    ...
    Chi phí chiết khấu thanh toán nhanh, kể cả chi bằng tiền cho đại lý và người mua hàng hoá, dịch vụ với khối lượng lớn, có phiếu thu, phiếu chi hoặc hoá đơn chứng từ theo đúng qui định của Bộ Tài chính.
    ...

Gần đây nhất TCT cũng đã có công văn 3072/TCT-PCCS xác nhận lại vấn đề trên. (file đính kèm)

Thân mến

10. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    ...
    "Hoa hồng môi giới là chi phí không còn bị khống chế nữa" mà bác trích dẫn đoạn này trong Công văn 1776/TCT-ĐTNN ngày 19/5/2006 là sai ạ. Đây thực chất là chiết khấu thanh toán (thanh toán nhanh) và chiết khấu thương mại (mua hàng với số lượng lớn). Hoa hồng môi giới khác cơ bác ạ.

Thân mến
    Em muốn xem lại công văn này nhưng bác lôi nó xuống rồi, bác có thể gửi lại được không ạ? Nếu không còn quota thì bác gửi giúp em theo địa chỉ email: nguyentuanh228@yahoo.com. Em xin chân thành cám ơn bác!

Em chưa rõ cơ quan thuế lấy đoạn trích nào tại Công văn 1776/TCT-ĐTNN để cho rằng hoa hồng môi giới là chi phí không bị khống chế vì tìm hoài trong Công văn này em cũng không thấy cụm từ "hoa hồng môi giới".

Do đó, em xin rút lại lời em đã nói tại ngày 06/9/2006:
    Rồi, em đồng ý là hoa hồng môi giới là chi phí không bị khống chế.
    để chờ khi nào xem lại Công văn 3072/TCT-PCCS đã ạ.
    thay đổi nội dung bởi: Nguyen Tu Anh, ngày 17-09-2006 lúc 06:00

11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Song Huong
    Địa chỉ
    Post Thanks / Like
    Hoa hồng môi giới là chi phí không còn bị khống chế nữa khi bác trích dẫn đoạn này trong Công văn 1776/TCT-ĐTNN ngày 19/5/2006 là sai ạ. Đây thực chất là chiết khấu thanh toán (thanh toán nhanh) và chiết khấu thương mại (mua hàng với số lượng lớn). Hoa hồng môi giới khác cơ bác ạ.

Em muốn xem lại công văn này nhưng bác lôi nó xuống rồi, bác có thể gửi lại được không ạ? Nếu không còn quota thì bác gửi giúp em theo địa chỉ email: nguyentuanh228@yahoo.com. Em xin chân thành cám ơn bác!

Em chưa rõ cơ quan thuế lấy đoạn trích nào tại Công văn 1776/TCT-ĐTNN để cho rằng hoa hồng môi giới là chi phí không bị khống chế vì tìm hoài trong Công văn này em cũng không thấy cụm từ "hoa hồng môi giới".

Do đó, em xin rút lại lời em đã nói tại ngày 06/9/2006:

để chờ khi nào xem lại Công văn này đã ạ.
    Chào bạn,
    Song Huong gửi lại cv 3072/TCT-PCCS
    Thân mến.
    thay đổi nội dung bởi: Song Huong, ngày 14-10-2006 lúc 17:27