Tiền và tương đương tiền

• Thread starter PQ Cuong
  • Ngày gửi
P

PQ Cuong

Sơ cấp
14/1/14
5
0
0
Hà Nội
Các a/c cho em hỏi lãi tiền gửi ngân hàng thì có được cho vào tương đương tiền ko ạ. Như thế nào thì dc coi là tương đương tiền ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: Tiền và tương đương tiền

Các a/c cho em hỏi lãi tiền gửi ngân hàng thì có được cho vào tương đương tiền ko ạ. Như thế nào thì dc coi là tương đương tiền ạ

Trích từ hướng dẫn lập Bảng Cân đối kế toán

I- Tiền và các khoản tương đương tiền ( Mã số 110)

Chỉ tiêu này phản ánh tổng hợp toàn bộ số tiền hiện có của doanh nghiệp tại thời điểm báo cáo, gồm: tiền mặt, tiền gửi ngân hàng, tiền đang chuyển và các khoản tương đương tiền.
Mã số 110 = Mã số 111 + Mã số 112

1- Tiền ( Mã số 111):

Là chỉ tiêu tổng hợp phản ánh toàn bộ số tiền hiện có của doanh nghiệp tại thời điểm báo cáo, gồm tiền mặt, tiền gửi ngân hàng và tiền đang chuyển.

Số liệu để ghi vào chỉ tiêu “ Tiền” là tổng số dư Nợ của các Tài khoản 111 “Tiền mặt”, 112 “Tiền gửi ngân hàng” và 113 “Tiền đang chuyển” trên Sổ Cái.

2- Các khoản tương đương tiền (Mã số 112):

Chỉ tiêu này phản ánh các khoản đầu tư ngắn hạn có thời hạn thu hồi hoặc đáo hạn không quá 3 tháng có khả năng chuyển đổi dễ dàng thành một lượng tiền xác định và không có nhiều rủi ro trong chuyển đổi thành tiền kể từ ngày mua khoản đầu tư đó tại thời điểm báo cáo.

Số liệu để ghi vào chỉ tiêu này là chi tiết số dư Nợ cuối kỳ kế toán của Tài khoản 121 “Đầu tư chứng khoán ngắn hạn” trên Sổ Cái, gồm: chi tiết kỳ phiếu ngân hàng, tín phiếu kho bạc... có thời hạn thu hồi hoặc đáo hạn không quá 3 tháng kể từ ngày mua.

cophongsuong

cophongsuong

Guest
10/2/14
12
1
3
TP. HCM
Ðề: Tiền và tương đương tiền

Lãi tiền gửi ngân hàng là tiền.
Tương đương tiền gồm: tín phiếu, kỳ phiếu hoặc hợp đồng tiền gửi ngân hàng có thời gian đáo hạn không quá 3 tháng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA