Công ty có 2 chứng thư số(token), ghi sổ thế nào?

• Thread starter bunbohue1804
  • Ngày gửi
B

bunbohue1804

Guest
25/5/12
69
2
8
33
huế
Chào cả nhà, em có một vấn đề muốn giải đáp:
Công ty em có 2 token(1 Viettel, 1 FPT), công ty đã khai thuế GTGT tháng 05 để được khấu trừ cả 2 token trên. Hiện tại công ty đang dùng Viettel, FPT bỏ. Cho em hỏi:
1. Khai thuế GTGT như vậy có đúng không?
2. Khi làm nhật ký chung, em để 1 hay 2 cái trong sổ sách, định khoản thế nào?
Em cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: Công ty có 2 chứng thư số(token), ghi sổ thế nào?

Chào bạn,
1. Theo mình biết thì khi thực kiện kê khai qua mạng thì bạn chỉ có thể dùng 1 chứng thư số thôi. Số chứng thư này sẽ được lưu vào hệ thống của Thuế. Mỗi khi nộp báo cáo, hệ thống sẽ kiểm tra nếu chứng thư số của bạn khác với số đã đăng ký thì sẽ thông báo file bạn gửi không hợp lệ ngay. Khi ấy muốn tiếp tục để nộp được thì bạn vào làm thao tác thay đổi số chứng thư số trong hệ thống đã lưu của Thuế.
Không biết bên bạn làm thế nào mà có thể qua khỏi bước kiểm tra này nếu bạn dùng lẫn lộn tháng giữa 2 chứng thư đó nữa?
Tóm lại, nếu cả 2 chứng thư được Thuế chấp nhận đăng ký thì dùng cái nào cũng được.
2. Tiền chi ra phục vụ cho mục đích của cty và có chứng từ hợp lệ là được đưa vào sổ sách hết nhé bạn.
Good luck

M

meohoangsao

Guest
3/1/09
63
0
6
hà nội

Bên mình cũng đang làm chứng từ số của 1 đơn vị nhưng thấy phong cách làm việc của họ ko tốt lắm , nếu hết hợp đồng mình đổi sang làm với cty khác thì cái chứng thực số đó của mình có còn hiệu lực ko vậy? hay phải đăng ký mua lại và đăng ký lại từ đầu à

Jinbook

Jinbook

Sơ cấp
29/11/12
21
0
0
48
Việt Nam
jinnova.com

Chứng thư số thì không cần đổi đâu bạn. Tất cả chứng thư đều phải theo chuẩn kỹ thuật chung hết, nên chỉ cần đổi khi mật mã an toàn bị lộ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA