Hoá đơn bán hàng cho khách lẻ đã viết nhưng không lấy hoá đơn

• Thread starter hoanghanhna
  • Ngày gửi
H

hoanghanhna

Trung cấp
2/10/12
121
3
0
34
từ liêm hà nội
Cacs anh, chị cho em hỏi cty em có khách lẻ mua hàng, khách yêu cầu xuất hoá đơn kế toán đã viết hoá đơn nhung chưa xé ra khỏi cuống bây giờ khách hàng ko lấy hoá đơn đó nữa.Vậy hoá đơn đó e vẫn kê khai thuế bình thường và vẫn để trong quyển hoá đơn đó đúng ko ạ? làm như thế có được ko ạ, khi bên thuế về kiểm tra thì có sao ko? Các anh, chị giải đáp giúp em phần này với, e là lính mới nên chưa biết nhiều mong nhận đc sự giúp đỡ. Cảm ơn mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: hoá đơn bán hàng cho khách lẻ đã viết nhưng không lấy hoá đơn

Cacs anh, chị cho em hỏi cty em có khách lẻ mua hàng, khách yêu cầu xuất hoá đơn kế toán đã viết hoá đơn nhung chưa xé ra khỏi cuống bây giờ khách hàng ko lấy hoá đơn đó nữa.Vậy hoá đơn đó e vẫn kê khai thuế bình thường và vẫn để trong quyển hoá đơn đó đúng ko ạ? làm như thế có được ko ạ, khi bên thuế về kiểm tra thì có sao ko? Các anh, chị giải đáp giúp em phần này với, e là lính mới nên chưa biết nhiều mong nhận đc sự giúp đỡ. Cảm ơn mọi người nhiều.
Bạn ghi thêm trên hóa đơn này là “người mua không lấy hoá đơn” là ok:
Trích TT 153/2010:
Điều 14. Lập hoá đơn
...
2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hoá đơn
b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”:
...
Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.

H

hoanghanhna

Trung cấp
2/10/12
121
3
0
34
từ liêm hà nội

Bạn ghi thêm trên hóa đơn này là “người mua không lấy hoá đơn” là ok:

Em cảm ơn bác phongthantp nhưng bác cho em hỏi thêm em ghi thêm '' khách hàng ko lấy hóa đơn'' thì e ghi vào phần nào ạ?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Em cảm ơn bác phongthantp nhưng bác cho em hỏi thêm em ghi thêm '' khách hàng ko lấy hóa đơn'' thì e ghi vào phần nào ạ?

Bạn xem lại đoạn văn bản mình trích, có nói rõ mà:
Điều 14. Lập hoá đơn
...
2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hoá đơn
b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”:
...
Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”

luchong

luchong

Guest
27/3/12
69
2
8
TP Hồ Chí Minh
Ðề: Hoá đơn bán hàng cho khách lẻ đã viết nhưng không lấy hoá đơn

Theo bac Phongthanh Tp là đúng luật rồi, nhưng để lác chỗ nay, để khỏi đóng thuế: do HĐ chưa xé, bạn gạch bỏ " coi như viết sai" gấp lại để nguyên trong cuốn, Coi nhu hàng chưa xuất

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA