Điều chỉnh giảm thuế gtgt

• Thread starter nguyenngoc65
  • Ngày gửi
N

nguyenngoc65

Trung cấp
14/5/10
59
0
6
Binh Duong
Chào cả nhà!

Em có vấn đề thắc mắc về thuế GTGT mong cả nhà chỉ giúp!

Phí xử lý nước thải là mặt hàng không chịu thuế, nhưng khách hàng xuất hóa đơn cho công ty em lại ghi thuế 10%.
Nay phát hiện ra không được xuất hóa đơn có thuế khách hàng đã xuất hóa đơn giảm thuế cho năm 2011 số tiền 2.000.000
nhưng em đã nộp báo cáo tài chính năm 2011 rồi mới nhận được hóa đơn giảm số tiền là 2.000.000đ( ngày 31.11.2012)
vậy em phải chỉnh lại công nợ như thế nào cho đúng.

Mong được cả nhà trợ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
vinhlong

vinhlong

Cao cấp
31/5/08
240
92
28
Vĩnh Long-Sài Gòn
Ðề: Điều chỉnh giảm thuế gtgt

Chào bạn NguyenNgoc65
Với giá trị nhỏ xíu như vậy tốt nhất bạn đừng chỉnh sửa chi cho khổ
Bạn tham khảo Thông tư 06 thay thể cho thông tư 129 tại Mục 2 PHƯƠNG PHÁP TÍNH THUẾ Điều 12. Phương pháp khấu trừ thuế điểm 1 như sau:

"Đối với cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, dịch vụ: Nếu thuế suất thuế GTGT ghi trên hoá đơn mua vào cao hơn thuế suất đã được quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế GTGT thì khấu trừ thuế đầu vào theo thuế suất quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế GTGT; Trường hợp xác định được bên bán đã kê khai, nộp thuế theo đúng thuế suất ghi trên hoá đơn thì được khấu trừ thuế đầu vào theo thuế suất ghi trên hoá đơn nhưng phải có xác nhận của cơ quan thuế trực tiếp quản lý người bán; Nếu thuế suất thuế GTGT ghi trên hoá đơn thấp hơn thuế suất quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế GTGT thì khấu trừ thuế đầu vào theo thuế suất ghi trên hoá đơn. "

Thân chào bạn
Chúc bạn có một ngày làm việc vui vẻ

N

nguyenngoc65

Trung cấp
14/5/10
59
0
6
Binh Duong
Ðề: Điều chỉnh giảm thuế gtgt

Em cảm ơn tiền bối Vinhlong rất nhiếu