Thảo luận về hạch toán phần phế liệu thu hồi?

• Thread starter rockly89
  • Ngày gửi
R

rockly89

Guest
22/9/12
33
2
8
34
hue
Chào mọi người.
Hôm nay tôi gặp phải trường hợp thu hồi phế liệu. Sau một hồi tìm hiểu, xem các ý kiến khác nhau trên các diễn đàn thì tôi thấy mỗi người mỗi kiểu hạch toán, ko ai chịu thua ai.
1. Khi xuất kho phế liệu thì hạch toán Nợ 1388/Có 711(theo giá thực tế) và theo dõi số lượng mỗi lần xuất. Nếu bán thu tiền thì hạch toán Nợ 111/Có 1388.( theo dõi luôn cả số lượng các lần xuất).
2. Khi nhập kho phế liệu: N152/C154:
Khi xuất bán phế liệu:
-N811/C152:
-N111,112/C711,33313
3. hạch toán theo Công văn số 16400/BTC-CĐKT do Bộ tài chính ban hành ngày 25/12/2006

Tôi thắc mắc là nếu đã có công văn thì sao mọi người không áp dụng theo mà cứ tranh cãi (vấn đề này tôi đã hỏi thì có người nói là do công văn này chỉ áp dụng cho một trường hợp cá biệt chứ ko fải thông tư hướng dẫn, bổ sung áp dụng).
vậy theo mọi người thì phần phế liệu thu hồi hạch toán thế nào (bán thẳng ko qua kho, nhập kho), và có thông tư hướng dẫn nào mới nhất có liên quan đến vấn đề này không?
Cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Thảo luận về hạch toán phần phế liệu thu hồi?

Chào mọi người.
Hôm nay tôi gặp phải trường hợp thu hồi phế liệu. Sau một hồi tìm hiểu, xem các ý kiến khác nhau trên các diễn đàn thì tôi thấy mỗi người mỗi kiểu hạch toán, ko ai chịu thua ai.
1. Khi xuất kho phế liệu thì hạch toán Nợ 1388/Có 711(theo giá thực tế) và theo dõi số lượng mỗi lần xuất. Nếu bán thu tiền thì hạch toán Nợ 111/Có 1388.( theo dõi luôn cả số lượng các lần xuất).
2. Khi nhập kho phế liệu: N152/C154:
Khi xuất bán phế liệu:
-N811/C152:
-N111,112/C711,33313
3. hạch toán theo Công văn số 16400/BTC-CĐKT do Bộ tài chính ban hành ngày 25/12/2006
Tôi thắc mắc là nếu đã có công văn thì sao mọi người không áp dụng theo mà cứ tranh cãi (vấn đề này tôi đã hỏi thì có người nói là do công văn này chỉ áp dụng cho một trường hợp cá biệt chứ ko fải thông tư hướng dẫn, bổ sung áp dụng).
vậy theo mọi người thì phần phế liệu thu hồi hạch toán thế nào (bán thẳng ko qua kho, nhập kho), và có thông tư hướng dẫn nào mới nhất có liên quan đến vấn đề này không?
Cám ơn!

Bán phế liệu thu hồi không qua kho ghi có 711,333 nợ 131,111,112... nếu sản phẩm chưa nhập kho hay C.trình chưa bán ra ghi giảm chi phí có 154 nợ 711. nếu có chi phí khi thu hồi, bán phế liệu ghi có 111,112 .. nợ 711.

H

hieusaco

Sơ cấp
6/4/10
27
0
0
43
HN

Theo công văn vẫn đúng. Còn cách hạch toán 1 chỉ là biến tấu, cũng không ảnh hưởng gì cả. Vì bản chất sự việc na ná nhau, do cách giải thích của mình mà hạch toán thôi. Nói chung theo mình cả 2 cách đều không sao cả vì cuối cùng đều đưa về lợi nhuận khác mà.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Cái này rất cụ thể rồi, nghiệp vụ thông thường: Cách khách nhau tí chỉ là do nội dung và diễn giải thôi.

Cái bản chất của nó là phần bán được sẽ cho vào thu nhập khác và chú ý về tính thuế TNDN theo TT123 mới

Thân

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

Bên em chuyên về chế biến thủy sản và đang trong thời kỳ hưởng ưu đãi thuế TNDN, hàng ngày sau khi nguyên liệu cá tra đưa vào chế biến thì lượng phế phẩm thu hồi rất lớn (chiếm 70% nguyên liệu) nếu đưa phế phẩm này vào 711 (thu nhập khác) thì khoản thu nhập khác này có được hưởng ưu đãi thuế TNDN ?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Bên em chuyên về chế biến thủy sản và đang trong thời kỳ hưởng ưu đãi thuế TNDN, hàng ngày sau khi nguyên liệu cá tra đưa vào chế biến thì lượng phế phẩm thu hồi rất lớn (chiếm 70% nguyên liệu) nếu đưa phế phẩm này vào 711 (thu nhập khác) thì khoản thu nhập khác này có được hưởng ưu đãi thuế TNDN ?
Theo mình ưu đãi thuế chỉ áp dụng cho các nghành cụ thể, nếu DN có nhiều ngành nghề thì những nghành nghề không nằm trong DM ưu đãi sẽ không được hưởng.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Theo mình ưu đãi thuế chỉ áp dụng cho các nghành cụ thể, nếu DN có nhiều ngành nghề thì những nghành nghề không nằm trong DM ưu đãi sẽ không được hưởng.
Ngoài ngành nghề ra, còn có địa bàn, địa bàn KT-XH khó khăn và đặc biệt khó khăn vẫn được hưởng ưu đãi.
Nếu như DN của Quan su quat mo thuộc trường hợp được ưu đãi do nằm ở địa bàn khó khăn => phải làm hạch toán ra sao khi bán phế phẩm trên (511 hay 711) ?

....

M

menmeo

Sơ cấp
8/7/09
10
1
3
Hà Nội

Các bác cho em hỏi nhờ một chút, công ty em là công ty vận tải, tháng trước công ty có bán đi 1 xe ô tô, nghe anh giám đốc bên em nói có người quen làm kế toán chị ấy có hưỡng dẫn nếu mà kê khai thuế tháng này thì phải kê khai thuế TNDN bất thường cho phần bán xe ô tô đó. Như thế đúng hay sai và cụ thể thì như thế nào ah? Em ko nhiều kinh nghiệm về kế toán cho lắm nên cũng ko rõ vụ này, các bác quân sư gấp cho em với để e làm kê khai tháng này ah. Cảm ơn các bác nhiều ah!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Các bác cho em hỏi nhờ một chút, công ty em là công ty vận tải, tháng trước công ty có bán đi 1 xe ô tô, nghe anh giám đốc bên em nói có người quen làm kế toán chị ấy có hưỡng dẫn nếu mà kê khai thuế tháng này thì phải kê khai thuế TNDN bất thường cho phần bán xe ô tô đó. Như thế đúng hay sai và cụ thể thì như thế nào ah? Em ko nhiều kinh nghiệm về kế toán cho lắm nên cũng ko rõ vụ này, các bác quân sư gấp cho em với để e làm kê khai tháng này ah. Cảm ơn các bác nhiều ah!

Hàng tháng nếu có DT thì phải kê khai TTNDN tạm tính chứ sao là bất thường?

M

menmeo

Sơ cấp
8/7/09
10
1
3
Hà Nội

Hàng tháng nếu có DT thì phải kê khai TTNDN tạm tính chứ sao là bất thường?
Là công ty vận tải hàng tháng bên công ty em vẫn kê doanh thu là cước vận tải bình thường và hàng quý có kê khai Thuế TNDN tạm tính, em chỉ thắc mắc cái vụ bán xe ô tô này thôi, thấy anh giám đốc nói bạn anh ấy tư vấn như vậy e ko hiểu rõ nên nhờ mọi người chỉ giúp ah

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM

Ưu đãi thuế chỉ áp dụng cho thu nhập từ hoạt động sản xuất kinh doanh chính, nên nếu bạn đưa vào TK 711 thì không được hưởng đâu.

Nghiệp vụ bán xe ô tô này được ghi nhận như 1 nghiệp vụ thanh lý tài sản cố định, đưa vào thu nhập khác, kê khai và tạm tính thuế TNDN của quý đó.

M

menmeo

Sơ cấp
8/7/09
10
1
3
Hà Nội

Nghiệp vụ bán xe ô tô này được ghi nhận như 1 nghiệp vụ thanh lý tài sản cố định, đưa vào thu nhập khác, kê khai và tạm tính thuế TNDN của quý đó.[/QUOTE]
Xin bác chỉ rõ giúp em được ko? Tháng này thì e vẫn kê khai thuế VAT bình thường như mọi tháng, cái phần bán ô tô này thì kê vào bảng kê bán ra ko ah? hay như thế nào em cũng ko rõ bác chỉ cho em với ah

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM

Đúng rồi, nếu là tờ khai thuế GTGT thì vẫn kê khai bình thường thôi, phần bảng kê bán ra. Khi bán xe ô tô phải lập hóa đơn và nhập thông tin hóa đơn vào bảng kê bán ra.

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

Nghiệp vụ bán xe ô tô này được ghi nhận như 1 nghiệp vụ thanh lý tài sản cố định, đưa vào thu nhập khác, kê khai và tạm tính thuế TNDN của quý đó.
Xin bác chỉ rõ giúp em được ko? Tháng này thì e vẫn kê khai thuế VAT bình thường như mọi tháng, cái phần bán ô tô này thì kê vào bảng kê bán ra ko ah? hay như thế nào em cũng ko rõ bác chỉ cho em với ah[/QUOTE]

Bạn vẫn kê khai thuế bình thường,
Nhưng hạch toán thì tính vào thu nhập khác vì đây là nghiệp vụ thanh lý TSCĐ, theo chế độ kế toán thì nó hạch toán vào 711,811.

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Là công ty vận tải hàng tháng bên công ty em vẫn kê doanh thu là cước vận tải bình thường và hàng quý có kê khai Thuế TNDN tạm tính, em chỉ thắc mắc cái vụ bán xe ô tô này thôi, thấy anh giám đốc nói bạn anh ấy tư vấn như vậy e ko hiểu rõ nên nhờ mọi người chỉ giúp ah
Theo mình nghĩ thì khi tài sản không sử dụng nữa thì mình thanh lý, nhượng bán. sau khi trừ phần chi phí đã khấu hao, chi phí thanh lý nhượng bán thì sẽ ra là lỗ hay lãi mà. Bạn cứ kê khai thuế TNDN tạm tính bình thường chứ sao

M

menmeo

Sơ cấp
8/7/09
10
1
3
Hà Nội

Xin bác chỉ rõ giúp em được ko? Tháng này thì e vẫn kê khai thuế VAT bình thường như mọi tháng, cái phần bán ô tô này thì kê vào bảng kê bán ra ko ah? hay như thế nào em cũng ko rõ bác chỉ cho em với ah

Bạn vẫn kê khai thuế bình thường,
Nhưng hạch toán thì tính vào thu nhập khác vì đây là nghiệp vụ thanh lý TSCĐ, theo chế độ kế toán thì nó hạch toán vào 711,811.[/QUOTE]

Ok. Xin cảm ơn các bác nhiều ah!

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh

Nếu phế liệu mang nhập kho: Trị giá phế liệu thu hồi, nguyên liệu, vật liệu xuất thuê ngoài gia công xong nhập lại kho, ghi:
Nợ TK 152 - Nguyên liệu, vật liệu
Có TK 154 - Chi phí sản xuất, kinh doanh dỡ dang.
Nếu bán luôn:
Bạn xuất hóa đơn bình thường nhưng đây là thu nhập không thường xuyên
Nợ 131,111,112
Có 711
Có 33311
Giá vốn
Nợ 632/ có 152

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Nếu phế liệu mang nhập kho: Trị giá phế liệu thu hồi, nguyên liệu, vật liệu xuất thuê ngoài gia công xong nhập lại kho, ghi:
Nợ TK 152 - Nguyên liệu, vật liệu
Có TK 154 - Chi phí sản xuất, kinh doanh dỡ dang.
Nếu bán luôn:
Bạn xuất hóa đơn bình thường nhưng đây là thu nhập không thường xuyên
Nợ 131,111,112
Có 711
Có 33311
Giá vốn
Nợ 632/ có 152

Bổ sung chút có hai cách:

- Cách 1: Ghi giảm giá trị công trình
- Cách 2: Nhập kho và tăng thu nhập khác hoặc bán luôn như bạn đã nói

Thân

Xem nhiều