Chọn hàm trong Excel

• Thread starter pconcord
  • Ngày gửi
P

pconcord

Cao cấp
17/2/09
230
1
0
39
nghệ an
Chào diễn đàn
Mình có vấn đề này mong cả nhà tư vấn. Kế toán mình làm bằng excel, hình thức Nhật ký chung, ở bảng cân đối số phát sinh, khi mình tính công thức ở ô G6, khi đánh =Sumif(...,A&"*",...), dấu 3 chấm thường là mình tích vào ô để mình so sánh và tính tổng, nếu ko tích trực tiếp vào thì tự mình đánh vào nhưng cho mình hỏi khi mình đánh TK chẳng hạn thì nó sẽ hiện lên 3 mục cho mình lựa chọn là TKGHINO or, TKGHICO or SOTIENPS, mình không hiểu sao nó lại hiện lên như thế? Tks diễn đàn.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: Chọn hàm trong Excel

Chào bạn,
Trường hợp của bạn mình nghĩ nó từ 2 nguyên nhân như sau:
1. Trong Excel có chức năng tự động gợi ý từ nên nó hiện ra để cho bạn chọn thôi.
VD: ô trên bạn gõ chữ "Hàng hóa" thì khi bạn xuống ô tiếp theo bạn mới gõ chữ "Ha" thôi thì nó sẽ tự động nhảy ra lại chữ "Hàng hóa" nếu bạn đồng ý thì cứ enter là xong, còn không đồng ý thì bạn tiếp tục gõ nó sẽ mất đi. Chức năng này giúp tiết kiệm thời gian gõ lại những ô có chữ giống nhau.
2. Trong file Excel của bạn đã thực hiện đặt tên cho vùng dữ liệu (Insert -> Name) mà tình cờ bạn chọn đúng vào nó khi lập công thức.
Cách bỏ thì bạn vào Insert -> Name -> Define... rồi chọn vào tên tương ứng và xóa đi.
Hy vọng mình đoán đúng "bệnh" của bạn
Good luck

P

pconcord

Cao cấp
17/2/09
230
1
0
39
nghệ an

Tks The Hoang, nhưng ý mình là nếu khi tính công thức mình lấy luôn các name đó luôn mà không cần tích sang các sheet khác lấy số liệu để tính toán luôn vào công thức thì có đúng không?
VD đúng ra là thế này:Sumif(SoKTmay!H4:H11,A8&"*",SoKTmay!K4:K11)
nhưng mình lấy luôn cái name đó mà không tích sang sheet khác:Sumif(TKGHINO,A8&"*",SOTIENPS)
Như vậy có được không?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Chào bạn,
Đúng hay không thì tuỳ thuộc vào dữ liệu của Name có đúng với dữ liệu của bạn mong nuốn không nhé.
VD:
Tạo Name: TKGHINO gồm cột dữ liệu ở sheet 1 từ A1:A100
Tạo Name: SOTIENPS gồm cột dữ liệu ở sheet 1 từ D1:D100
Thì công thức
Sumif(Sheet1!A1:A100,A8&"*",Sheet1!D1:D100) sẽ có kết quả giống Sumif(TKGHINO,A8&"*",SOTIENPS)
Good luck

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA