Không có MST cá nhân, không được lập cam kết thu nhập thấp ?

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Công văn số 8330/CT-TTHT ngày 31/10/2012 của Cục Thuế TP. HCM Về thuế thu nhập cá nhân (TNCN)

Văn bản trả lời vướng mắc về việc khấu trừ thuế TNCN đối với lao động thời vụ (lao động có Hợp đồng lao động dưới 3 tháng)

Theo quy định tại Điều 1 Thông tư 113/2011/TT-BTC thì tiền lương của lao động thời vụ thuộc diện khấu trừ thuế theo tỷ lệ (10 hoặc 20% tùy trường hợp cá nhân đó có hay không có MST). Nếu cá nhân chỉ có duy nhất một nguồn thu nhập tại một nơi và chưa đến mức phải chịu thuế thì được phép lập bản cam kết theo mẫu số 23/CK-TNCN để được miễn khấu trừ thuế TNCN.

Tuy nhiên, Công văn này lại có thêm hướng dẫn: "Những cá nhân không có mã số thuế không được làm cam kết"

Hướng dẫn trên đây của Cục Thuế TP. HCM có sự khác biệt so với điểm 1 Công văn số 2435/TCT-TNCN ngày 9/7/2012. Theo Tổng cục Thuế thì việc lập Bản Cam kết 23/CK-TNCN được áp dụng cho cá nhân bị khấu trừ thuế theo tỷ lệ (không phân biệt tỷ lệ khấu trừ là 10 hay 20%), chỉ không áp dụng cho cá nhân thuộc diện nộp thuế TNCN theo biểu lũy tiến [1], bất kể thu nhập dưới 4 triệu đồng/tháng
[1] - Các Hợp đồng thời vụ nếu có thời hạn từ 3 tháng trở lên cũng thuộc diện nộp thuế TNCN theo biểu lũy tiến (Điều 1 Thông tư 113/2011/TT-BTC )

Tải file tại đây

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Ðề: Không có MST cá nhân, không được lập cam kết thu nhập thấp ?

fải hãnh diện khi cam kết mình có TN cao chứ anh, cam kết thu nhập thấp trốn thuế thì NN lấy đâu ra tiền mà fục vụ lợi ích dân sinh.
:004:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

fải hãnh diện khi cam kết mình có TN cao chứ anh, cam kết thu nhập thấp trốn thuế thì NN lấy đâu ra tiền mà fục vụ lợi ích dân sinh.
:004:

E

enhuongmap

Sơ cấp
19/11/09
15
0
1
tp ho chi minh

Bác Kế Toán già gân ơi,
Cho em hỏi cái này tí. Vậy trường hợp này có phải khấu trừ 10% hay 20% gì không (Mấy cái này em rối quá bác ạ):
Công ty em có 02 nhân viên thử việc nhưng 1 người thì mới làm nửa tháng đã nghỉ, còn 1 người thì làm dc 1tháng. Như thế có khấu trừ lương gì không bác? họ đều chưa có MST bác ah.
(P/s: Em đã chi lương đủ cho họ hết rồi bác ạ, hichic)

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle

Khốn nạn, chỉ tạo thêm việc cho kế toán mà tận thu được cái gì? Thêm một chút thuế từ những thành phần lao động nghèo nhất xã hội. Có giỏi thì tận thu mấy công ty nước ngoài hoặc mấy quan tham có thu nhập tỷ tỷ đi.

H

hoanghanhna

Trung cấp
2/10/12
121
3
0
34
từ liêm hà nội

Vậy cho em hỏi trường hợp hợp đồng lao động thời vụ từ tháng1- tháng3 có thuộc diện nộp thuế TNDN theo biểu lũy tiến ko ạ? Cty em có làm hợp đồng thời vụ cho 1 số nhân viên là 3 tháng nhưng ko đăng ký MST cho các nhân viên đó. Em muốn hỏi là kế toán làm hợp đồng như thế có được ko? Mong mọi người cho ý kiến giúp đỡ.

B

beoyeu7890

Sơ cấp
18/1/13
7
0
0
33
hà nội

cho em hỏi là em tải phần mềm DKT 2.5 về rồi, nhưng em ko hiểu ĐKT như nào, có thể hướng dẫn cụ thể hộ em không ạ, tại phần ĐKT ở phần số hộ chiếu, ngày cấp, nơi cấp, nơi cấp, số nhà/đường phố, thộn xóm là mình ghi hộ chiếu j` vào đấy ạ, có phải nơi mình ở không hay là nơi đang làm việc ? em cảm ơn nhiều

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria

Em đang phân vân, nếu có thu nhập từ nơi thứ 02 trở lên, thì nơi đó phải tính TTNCN bằng tổng thu nhập các nơi từ thu nhập thứ 02 trở về sau nhân 10% (có MST) là dúng hay sai.
Hay là bằng tổng thu nhập các nơi sau đó trừ 4tr, trừ các khoản giảm trừ rồi mới trừ theo bậc lũy tiến.
Các bác nào biết không?
Hiện e đang có thu nhập từ 03 nguồn khác nhau, như vậy em bị trừ thuế ntn là đúng.
Cảm ơn cả nhà.

H

hmai5

Sơ cấp

Mình cũng muốn làm mã số thuế ca nhân mà chưa biết thủ tục như nào.