Hóa đơn Tiền vé máy bay có kê vào bảng kê mua vào ko?

• Thread starter hoanghanhna
  • Ngày gửi
H

hoanghanhna

Trung cấp
2/10/12
121
3
0
34
từ liêm hà nội
Chào cả nhà, em có 1 Hóa đơn chưa biết hạch toán và có kê khai lên bảng kê đầu vào ko? Há đơn như sau:
Vé máy bay quốc nội : 1.480.000
Thu phí sân bay: 44.000
Thuế GTGT 10%: 148.000
Tổng tiền thanh toán: 1.672.000
Phần thu phí sân bay : 44.000 có được kê lên bảng kê mua vào ko? Em định vẫn kê khai lên bảng kê mua vào và để thuế suất 0%, cột tiền thuế để trống có được ko ạ? Các anh, chị chỉ giùm em phần này với. Em cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Ðề: Hóa đơn Tiền vé máy bay có kê vào bảng kê mua vào ko?

Chào cả nhà, em có 1 Hóa đơn chưa biết hạch toán và có kê khai lên bảng kê đầu vào ko? Há đơn như sau:
Vé máy bay quốc nội : 1.480.000
Thu phí sân bay: 44.000
Thuế GTGT 10%: 148.000
Tổng tiền thanh toán: 1.672.000
Phần thu phí sân bay : 44.000 có được kê lên bảng kê mua vào ko? Em định vẫn kê khai lên bảng kê mua vào và để thuế suất 0%, cột tiền thuế để trống có được ko ạ? Các anh, chị chỉ giùm em phần này với. Em cảm ơn nhiều.

Khi kê khai thuế GTGT bạn kê vào cột hàng hóa dịch vụ mua vào chưa có thuế bao gồm: Tiền vé máy bay + Thu phí sân bay
Cột thuế GTGT 10% bạn ghi đúng như trên hóa đơn là được.

T

thutran84

Trung cấp
19/12/07
160
9
18
40
Hà Nội

Kê thuế bình thường chứ bạn, nó cũng là hóa đơn GTGT mà, còn cột giá trị hàng hóa = giá vé + phí như bạn nhung 0601

H

hoanghanhna

Trung cấp
2/10/12
121
3
0
34
từ liêm hà nội

Tháng 5/2012 cty em cũng có phát sinh hóa đơn vé máy bay giống như hóa đơn trên, nhưng chị kế toán thuế đã kê khai cả phần phí sân bay lên bảng kê mua vào và nộp rồi, bây giờ em làm thay chị ý. Theo như các ý kiến trên thì phần phí đó ko đc kê khai lên bảng kê mua vào, vậy bây giờ em phải sửa lại tờ khai của t5/2012 như thế nào ạ? Em nghĩ là sai sót này ko ảnh hưởng đến số thuế phải nộp nên làm lại tờ khai của t5/2012 và nộp ko biết như thế đúng ko? Mong mọi người cho ý kiến giúp em với.

Sửa lần cuối:
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bạn hoanghanhna ơi, chị kế toán trước có kê cả phí sân bay vào bảng kê dv mua vào cũng ko sai đâu, vì nó ko có thuế GTGT nên ko ảh hưởng jì đến số thuế GTGT được khấu trừ, bạn yên tâm đi

bluerose_90

bluerose_90

Don't cry

Nếu chỉ kê khai mỗi giá trị chưa có thuế cuả cái vé đó mà ko cộng cả phần lệ phí sân bay vào có được ko ạ? em có hỏi mấy anh chị thì thấy các anh chị ấy bảo phần lệ phí sân bay này ko chịu thuế nên ko cần phải kê vào, các bác giải thích giúp em với? mấy tháng nay em đều ko kê lệ phí sân bay vào rùi, em lo quá:wall:

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Nếu chỉ kê khai mỗi giá trị chưa có thuế cuả cái vé đó mà ko cộng cả phần lệ phí sân bay vào có được ko ạ? em có hỏi mấy anh chị thì thấy các anh chị ấy bảo phần lệ phí sân bay này ko chịu thuế nên ko cần phải kê vào, các bác giải thích giúp em với? mấy tháng nay em đều ko kê lệ phí sân bay vào rùi, em lo quá:wall:
Lệ phí sân bay bạn kê cũng dc mà ko kê cũng ko sao miễn là thuế GTGT dc khấu trừ kê đúng như trên hóa đơn.

V

Vuthanhxuan

Sơ cấp
8/8/13
12
1
0
34
ha noi

Lệ phí sân bay bạn kê cũng dc mà ko kê cũng ko sao miễn là thuế GTGT dc khấu trừ kê đúng như trên hóa đơn.

bạn cho mình hỏi luôn là bên mình là đại lý vé máy bay cấp 2, hóa đơn đầu vào thì mình kê vào bảng kê hàng hóa mua vào, kê vào mục Hàng hóa dịch vụ dùng chung cho hoạt động SXKD chịu thuế và ko chịu thuế đủ điều kiện khấu trừ đúng ko bạn?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

bạn cho mình hỏi luôn là bên mình là đại lý vé máy bay cấp 2, hóa đơn đầu vào thì mình kê vào bảng kê hàng hóa mua vào, kê vào mục Hàng hóa dịch vụ dùng chung cho hoạt động SXKD chịu thuế và ko chịu thuế đủ điều kiện khấu trừ đúng ko bạn?
Nếu cty bạn chỉ đơn giản là đại lý vé máy bay cấp 2 thì những hoá đơn đầu vào nói chung bạn kê vào Dòng 1. Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT đủ điều kiện khấu trừ thuế chứ ko phải là dòng 3 như bạn nói.

V

Vuthanhxuan

Sơ cấp
8/8/13
12
1
0
34
ha noi

Nếu cty bạn chỉ đơn giản là đại lý vé máy bay cấp 2 thì những hoá đơn đầu vào nói chung bạn kê vào Dòng 1. Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT đủ điều kiện khấu trừ thuế chứ ko phải là dòng 3 như bạn nói.
vâng, nhưng mình hỏi bên đại lý cấp 1 thì họ bảo kê vào dòng 3. có 1 vấn đề nữa là hóa đơn bán ra của mình cũng thể hiện cả phần phí sân bay giống như hóa đơn đầu vào. trên bảng kê hàng hóa dịch vụ bán ra, phí sân bay ko chịu thuế nên mình sẽ kê vào mục hàng hóa bán ra ko chịu thuế GTGT, còn đơn giá bán và thuế VAT mình vẫn thể hiện ở mục hàng hóa bán ra chịu thuế GTGT như bình thường. Mình muốn hỏi trên hóa đơn đầu vào, phần phí sân bay mình có kê khai vào ko và kê ở mục nào? mình cũng đã thử kê vào dongf 1 như bạn nói, ở cột doanh số mua vào chưa có thuế, mình lấy tổng giá trị hóa đơn đầu vào trừ đi phần thuế GTGT, cột thuế GTGT thì mình vẫn kê theo số đúng như trên hóa đơn, nhưng khi mình kết xuất thì hệ thống báo sai, ko cho kết xuất bạn ah

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

vâng, nhưng mình hỏi bên đại lý cấp 1 thì họ bảo kê vào dòng 3. có 1 vấn đề nữa là hóa đơn bán ra của mình cũng thể hiện cả phần phí sân bay giống như hóa đơn đầu vào. trên bảng kê hàng hóa dịch vụ bán ra, phí sân bay ko chịu thuế nên mình sẽ kê vào mục hàng hóa bán ra ko chịu thuế GTGT, còn đơn giá bán và thuế VAT mình vẫn thể hiện ở mục hàng hóa bán ra chịu thuế GTGT như bình thường. Mình muốn hỏi trên hóa đơn đầu vào, phần phí sân bay mình có kê khai vào ko và kê ở mục nào? mình cũng đã thử kê vào dongf 1 như bạn nói, ở cột doanh số mua vào chưa có thuế, mình lấy tổng giá trị hóa đơn đầu vào trừ đi phần thuế GTGT, cột thuế GTGT thì mình vẫn kê theo số đúng như trên hóa đơn, nhưng khi mình kết xuất thì hệ thống báo sai, ko cho kết xuất bạn
ah
Đây nha mình lấy VD như số liệu ở trên (sẽ có 2 dòng thể hiện cho cùng 1 hoá đơn)
Trên dòng 1 Hàng hóa....
STT 1 cty ...............................................1.480.000 10% 148.000
STT 2 cty ...................................................44.000
(cả 2 dòng bạn ghi ký hiệu hóa đơn, tên cty, mst, nội dung ...hoàn toàn giống nhau, chỉ khác 44.000 nó ko có thuế GTGT)

V

Vuthanhxuan

Sơ cấp
8/8/13
12
1
0
34
ha noi

Vâng. cảm ơn bạn nhiều nha. mình làm trên HTKK 3.1.7 thì nó ko cho kết xuất, nhưng làm trên HTKK 3.1.6 thì lại đc rồi bạn ah :D vì mỗi người 1 ý kiến nên mình cũng ko biết thế nào. trước công ty cũ thì kê vào dòng 3. công ty mới thì kế toán trưởng thuê ngoài lại bảo phải kê vào mục 1, phí sân bay ko cần thể hiện. khổ quá :(

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Vâng. cảm ơn bạn nhiều nha. mình làm trên HTKK 3.1.7 thì nó ko cho kết xuất, nhưng làm trên HTKK 3.1.6 thì lại đc rồi bạn ah :D vì mỗi người 1 ý kiến nên mình cũng ko biết thế nào. trước công ty cũ thì kê vào dòng 3. công ty mới thì kế toán trưởng thuê ngoài lại bảo phải kê vào mục 1, phí sân bay ko cần thể hiện. khổ quá :(
Mình khuyên bạn nên kê vào luôn đi, nếu ko bạn rất dể bỏ sót khoản lệ phì sân bay này, cách mình chỉ bạn là áp dụng cả cho hoá đơn tiền nước, trong đó có phí xử lý nước thải, cứ 1 hoá đơn như thế bạn tách ra ghi thành 2 hàng, hàng trên thuế 10%, hàng dưới ko thuế

V

Vuthanhxuan

Sơ cấp
8/8/13
12
1
0
34
ha noi

Vâng, cảm ơn bạn nhé. đó là hóa đơn đầu vào vé máy bay nên mình kê vào dòng 1 dùng riêng. nhưng ví dụ hóa đơn tiền điện thoại, internet, hóa đơn mua máy in, máy tính, văn phòng phẩm... thì mình kê vào dòng 3 đúng ko bạn?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Vâng, cảm ơn bạn nhé. đó là hóa đơn đầu vào vé máy bay nên mình kê vào dòng 1 dùng riêng. nhưng ví dụ hóa đơn tiền điện thoại, internet, hóa đơn mua máy in, máy tính, văn phòng phẩm... thì mình kê vào dòng 3 đúng ko bạn?
Ko, chỉ duy nhất dòng 1 thui, bạn bít sao ko?, bởi vì cty bạn đâu có sx ra những mặt hàng ko chịu thuế đâu, chỉ những cty nào mà họ mua vào để sx ra những mặt hàng vừa chịu thuế và ko chịu thuế thì họ mới kê vào dòng 3 bạn nha.

V

Vuthanhxuan

Sơ cấp
8/8/13
12
1
0
34
ha noi

Hihi. mình rõ rồi. cảm ơn bạn nha :)

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Bạn @quynhhuong0291 cho mình hoi 3 cái này với. Công ty mình là đại lý cấp 1. khi xuất HĐ thì phần lệ phí sân bay mình kê vào dòng 1 hóa đơn không chịu thuế đúng không bạn. Thanks bạn nhìu

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Khi kê khai thuế GTGT đầu ra bạn kê vào cột hàng hóa dịch vụ mua vào chưa có thuế bao gồm: (Tiền vé máy bay + Thu phí sân bay) (Dòng 4)

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Khi kê khai thuế GTGT đầu ra bạn kê vào cột hàng hóa dịch vụ mua vào chưa có thuế bao gồm: (Tiền vé máy bay + Thu phí sân bay) (Dòng 4)
bạn oi cho mình hỏi mình không hiểu chổ kê vào cột hàng hóa dịch vụ mua vào chưa có thuế là sao bạn. mình kê hóa đơn đầu ra xuất bán cho khách hàng mà. bên PL01-1/GTGT. bên PL01-2/GTGT mình kê như vạy thì ok. nhưng bên 01-1/GTGT khi mình kê cộng cả phí san bay vào luôn thì phần mêm báo lõi và không cho in ra bạn ak

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA