Thanh toán lại bảo hiểm tai nạn xe ô tô

• Thread starter vanthaihien
  • Ngày gửi
V

vanthaihien

Trung cấp
31/10/12
70
1
8
phu yen
cty e có mua bảo hiểm tai nạn cho xe ô tô tải. đợt vừa rồi xe bên e bị tai nạn và đã sữa chữa lại hoàn toàn. số tiền phải sửa chữa lại này đã được bảo hiểm thanh toán lại cho bên e sau đó. E muốn hỏi mọi người ràng khi bảo hiểm thanh toán tiền lại cho bên e thì e phải hạch toán như thế nào ? e có thể đưa vào Nợ 1388 và Có 112 kho mọi người??

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Thanh toán lại bảo hiểm tai nạn xe ô tô.

cty e có mua bảo hiểm tai nạn cho xe ô tô tải. đợt vừa rồi xe bên e bị tai nạn và đã sữa chữa lại hoàn toàn. số tiền phải sửa chữa lại này đã được bảo hiểm thanh toán lại cho bên e sau đó. E muốn hỏi mọi người ràng khi bảo hiểm thanh toán tiền lại cho bên e thì e phải hạch toán như thế nào ? e có thể đưa vào Nợ 1388 và Có 112 kho mọi người??
Hạch toán như bạn chưa đầy đủ bạn có thuể up hết các bút toán lên coi?

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

Bạn đang hỏi bút toán khi bảo hiểm thanh toán hay chưa thanh toán?
Nếu bên bảo hiểm thanh toán cho bên bạn mà hạch toán nhữ trên thì không đúng rồi.
Trường hợp trên có lẽ đúng với khi bạn chưa nhận được tiền của bảo hiểm nhưng đem tiền của cty ck trả cho bên sửa chữa trước.
Thân

V

vanthaihien

Trung cấp
31/10/12
70
1
8
phu yen

mình muốn hỏi là khi bảo hiểm đã thanh toán tiền cho bên mình rồi đó bạn ?
hay là mình hạch toán : Nợ 131 và có 112 , Nhưng mà bên mình kho có xuất hoá đơn cho bên bảo hiểm. bên mình chỉ làm hồ sơ giám định thiệt hại là bao nhiêu tiền đó rồi gửi qua bên bảo hiểm rồi người ta bồi thường tiền bảo hiểm lại cho bên mình ah.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

hay là mình hạch toán : Nợ 131 và có 112 , Nhưng mà bên mình kho có xuất hoá đơn cho bên bảo hiểm. bên mình chỉ làm hồ sơ giám định thiệt hại là bao nhiêu tiền đó rồi gửi qua bên bảo hiểm rồi người ta bồi thường tiền bảo hiểm lại cho bên mình ah.
Có nghĩa là bên bạn đã chi tiền ra cho nhân viên đi sữa chữa rồi? sau đó bảo hiểm chuyển trả tiền mà nhân viên cty bạn đã đi sửa phải ko?nếu thế hạch toán như bạn nêu bên trên là sai bạn nhé? Sao là Nợ 131? bạn biết 131 là tk gì ko? Có 112????

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

mình muốn hỏi là khi bảo hiểm đã thanh toán tiền cho bên mình rồi đó bạn ? hay là mình hạch toán : Nợ 131 và có 112 , Nhưng mà bên mình kho có xuất hoá đơn cho bên bảo hiểm. bên mình chỉ làm hồ sơ giám định thiệt hại là bao nhiêu tiền đó rồi gửi qua bên bảo hiểm rồi người ta bồi thường tiền bảo hiểm lại cho bên mình ah.
Bạn nên nêu chi tiết vấn đề của bạn ra giống như tường trình ấy, rồi đưa ra các bút toán bạn đã hạch toán (hoặc dự định hạch toán) để mọi người tư vấn giúp bạn chứ Bạn đặt câu hỏi khó hiểu quá? VD nha: "Cty em mua bảo hiểm xe ô tô, Ô tô đó bị tai nạn,cty đã tự mang đi sửa và tự thanh toán cho bên sửa chữa. Nay bên bảo hiểm thanh toán lại cho cty em khoản tiền mà cty đã tự bỏ ra để sửa. Vậy em hạch toán như vậy có ổn không? 1 Khi tự bỏ tiền ra sửa Nợ 138/có 112,111 ; 2 Khi nhận tiền bảo hiểm thanh toán: Nợ 112,111/có 138 ; Cả nhà tư vấn giúp em." GL

V

vanthaihien

Trung cấp
31/10/12
70
1
8
phu yen
Ðề: Thanh toán lại bảo hiểm tai nạn xe ô tô

ý của mình mún hỏi là như vầy nè bạn ah : mình chỉ mún biết là khi mình mua bảo hiểm tai nạn xe thì khi xe bị tai nạn khoảng tiền mà bảo hiềm bồi thường lại thì mình hạch toán như thế nào thôi bạn?? Nếu bạn biết hạch toán nhu thế nào thì bạn nói mình nge thử đi ??

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Ðề: Thanh toán lại bảo hiểm tai nạn xe ô tô

ý của mình mún hỏi là như vầy nè bạn ah : mình chỉ mún biết là khi mình mua bảo hiểm tai nạn xe thì khi xe bị tai nạn khoảng tiền mà bảo hiềm bồi thường lại thì mình hạch toán như thế nào thôi bạn?? Nếu bạn biết hạch toán nhu thế nào thì bạn nói mình nge thử đi ??

Rốt cuộc bạn muốn hỏi cái gì? Mỗi một lần bạn hỏi 1 kiểu. Không ai có thời gian chạy theo bạn thế này cả. Mình đã nói bạn cần đưa ra câu hỏi cụ thể, đưa ra ý kiến chủ quan của bạn về nghiệp vụ kinh tế phát sinh để mọi người góp ý. Ai cũng bận cả, chẳng ai ngồi nghĩ hộ bạn cả đâu!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA