Trích kinh phí công đoàn

• Thread starter Le Khanh Ly
  • Ngày gửi
L

Le Khanh Ly

Guest
7/6/06
22
0
0
Ha Noi
giúp mình với nhé.
trích kinh phí công đoàn theo lương cơ bản nhân với hệ số lương hay tính theo tổng thu nhập (lương thực tế được hưởng):cheesebur

Khóa học Quản trị dòng tiền
xhongball

xhongball

Guest
4/10/05
85
0
0
TPHCM
KPCĐ = Tổng thu nhập x 1%
Chúc bạn vui khỏe.

D

diemxua

Trung cấp
Le Khanh Ly: trích kinh phí công đoàn theo lương cơ bản nhân với hệ số lương hay tính theo tổng thu nhập (lương thực tế được hưởng)
Việc trích KPCĐ bạn xem thông tư liên tịch số 119/2004/TTLT/BTC-TLĐLĐVN. Theo đó:
- Nếu là cơ quan hành chính sự nghiệp, đơn vị sự nghiệp có thu thì trích nộp KPCĐ bằng 2% quỹ tiền lương theo ngạch, bậc và các khoản phụ cấp lương (bao gồm Phụ cấp chức vụ, phụ cấp chức vụ bầu cử, phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp thâm niên, phụ cấp khu vực (nếu có)).
- Các doanh nghiệp trích, nộp kinh phí công đoàn bằng 2% quỹ tiền lương, tiền công phải trả cho người lao động và các khoản phụ cấp lương (như vậy với doanh nghiệp là trích trên lương thực tế được hưởng).

T

TranAmy

Guest
Cả nhà mình ơi. Trích Kinh phí Công đoàn của Công nhân lao động sản xuất thì cho vào 622 hay là 627 hả các bạn? Cả nhà tư vấn giúp mình với nhé.

C

cattien

Guest
Cả nhà mình ơi. Trích Kinh phí Công đoàn của Công nhân lao động sản xuất thì cho vào 622 hay là 627 hả các bạn? Cả nhà tư vấn giúp mình với nhé.

Tất nhiên là 622 rồi (đưa vào 627 đối với cty xây lắp) , bạn hách toán giống như trích BHXH, BHYT thôi

T

TranAmy

Guest
Mình là công ty Xây dựng nên cũng đang phân vân không biết 622 hay là 627. Mình cũng nghĩ là 627 nên hỏi cả nhà mình cho chắc. Cảm ơn cả nhà mình nhé.

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Bạn nên xem lại phần kế toán xây lắp, nếu đối với đơn vị hoạt động xây lắp thì hạch toán vào TK 627

L

lukhach082175

Guest
21/8/06
41
0
0
Khắp nơi
Cho em hỏi thêm một chút về kinh phí công đoàn nhé. Các bài viết về công đoàn trên này ko nhiều nên em tìm mãi. Chả là cty em mới thành lập công đoàn, em thấy levanton có nói "nhiều công đoàn cơ sở thống nhất nộp khoản ấn định, tương đương 1% thôi để chẵn tiền"
Em có câu hỏi mong được các tiền bối tư vấn cho:
1> Cty em cũng đang muốn làm như thế, không biết có cần phải làm thủ tục gì không vậy hả tiền bối?
2> Mức ấn định 1% đoàn phí đó có bắt buộc nằm trong khoản nào không? Ví dụ như bình quân của các đoàn viên công đoàn?
3> 2% doanh nghiệp đóng thì chắc là ko làm kiều ấn định được phải ko?
4> Ai có thể cho em tài liệu cụ thể về cái công đoàn này được ko? Ví dụ như quy định bao nhiêu % đoàn phí thì giữ lại, bao nhiêu % để lại cơ sở? bao nhiêu % KPCĐ giữ lại cơ sở, giữ lại? Em tìm mà như đáy bể tìm kim, hic...

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Cho em hỏi thêm một chút về kinh phí công đoàn nhé. Các bài viết về công đoàn trên này ko nhiều nên em tìm mãi. Chả là cty em mới thành lập công đoàn, em thấy levanton có nói "nhiều công đoàn cơ sở thống nhất nộp khoản ấn định, tương đương 1% thôi để chẵn tiền"
Em có câu hỏi mong được các tiền bối tư vấn cho:
1> Cty em cũng đang muốn làm như thế, không biết có cần phải làm thủ tục gì không vậy hả tiền bối?
2> Mức ấn định 1% đoàn phí đó có bắt buộc nằm trong khoản nào không? Ví dụ như bình quân của các đoàn viên công đoàn?
3> 2% doanh nghiệp đóng thì chắc là ko làm kiều ấn định được phải ko?
4> Ai có thể cho em tài liệu cụ thể về cái công đoàn này được ko? Ví dụ như quy định bao nhiêu % đoàn phí thì giữ lại, bao nhiêu % để lại cơ sở? bao nhiêu % KPCĐ giữ lại cơ sở, giữ lại? Em tìm mà như đáy bể tìm kim, hic...

Kinh phí công đoàn là khoản DN chịu và hạch toán vào chi phí tính trên tổng tiền lương thực tế phải trả (không ấn định), trong đó 1% nộp công đoàn cấp trên còn 1% để lại công đoàn cơ sở hoạt động. Còn đoàn phí công đoàn là khoản đoàn viên công đoàn nộp cho tổ chức công đoàn bằng 1% tính trên tiền lương thực tế của mỗi người.

H

hangiang

Trung cấp
16/10/04
104
0
16
Da Nang
Kinh phí công đoàn là khoản DN chịu và hạch toán vào chi phí tính trên tổng tiền lương thực tế phải trả (không ấn định), trong đó 1% nộp công đoàn cấp trên còn 1% để lại công đoàn cơ sở hoạt động. Còn đoàn phí công đoàn là khoản đoàn viên công đoàn nộp cho tổ chức công đoàn bằng 1% tính trên tiền lương thực tế của mỗi người.

đối với khoản thu đoàn phí công đoàn từ nhân viên (1%); không biết mình có nên đưa vào theo dõi trên 3382 luôn không nhỉ hay là theo dõi trên sổ sách ngoài ???
laâ nay mình vẫn theo dõi chung vào trong tài khoản 3382 (Nợ 334 / Có 3382) khôgn biết làm vây có đsung không nữa, bạn nào rành về vấn đề này giúp mình với nhé, cảm ơn nhiều

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
đối với khoản thu đoàn phí công đoàn từ nhân viên (1%); không biết mình có nên đưa vào theo dõi trên 3382 luôn không nhỉ hay là theo dõi trên sổ sách ngoài ???
laâ nay mình vẫn theo dõi chung vào trong tài khoản 3382 (Nợ 334 / Có 3382) khôgn biết làm vây có đsung không nữa, bạn nào rành về vấn đề này giúp mình với nhé, cảm ơn nhiều
Khoản công đoàn phí này chẳng liên quan gì đến TK 3382 và bất kỳ TK nào của DN cả !

B

binhtuat1970

Guest
3/3/08
3
0
0
kontum
Khoản công đoàn phí này chẳng liên quan gì đến TK 3382 và bất kỳ TK nào của DN cả !

Khi thu đoàn phí công đoàn nếu chưa trả cho công đoàn thì vẫn còn nằm đó. khi chi trả thì số dỏitên TK=0. còn công đoàn họ có kế toán riêng để theo dõi

H

hangyeu97

Guest
14/5/08
24
0
0
hanoi
Kinh phí công đoàn tính thế nào

Hi mọi người,

Cho mình hỏi quỹ lương quý 3 năm 2007 của mình là 36.085.500 (từ tháng 7 đến tháng 12 năm 2007) vậy kinh phí công đoàn mà mình phải nộp lên cho công đoàn thành phố là 360.855 (VNĐ) đúng hay không ?
Khi đóng bảo hiểm thì mình có đóng luôn cho tiền công đoàn được không ?

adiesman:016:
Xin cảm ơn.

T

TruongThuPhuong

Guest
13/11/07
29
0
0
47
Hà nội
Đúng rồi nhưng bạn còn phải trích 1% để kinh phí hoạt động của công đoàn nữa
Không được bạn ạ bảo hiểm và công đoàn khác nhau mà
Công đoàn thì liên đoàn lao động họ thu còn bảo hiểm thì bảo hiểm thu chứ.

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Hi mọi người,

Cho mình hỏi quỹ lương quý 3 năm 2007 của mình là 36.085.500 (từ tháng 7 đến tháng 12 năm 2007) vậy kinh phí công đoàn mà mình phải nộp lên cho công đoàn thành phố là 360.855 (VNĐ) đúng hay không ?
Khi đóng bảo hiểm thì mình có đóng luôn cho tiền công đoàn được không ?

adiesman:016:
Xin cảm ơn.
Kinh phí công đoàn trích 2% tổng quỹ lương chứ bạn (hạch toán vào chi phí). Mình ko biết nộp về CĐ TP theo tỷ lệ nào, bên mình nộp CĐ Tập đoàn 1.1%.

Đoàn phí công đoàn 1% trích từ lương.

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Kinh phí CĐ bạn trích 2%/tổng quỹ lương. Trích nộp 1% cho CĐ cấp trên, còn 1% thì nộp cho CĐ cơ sở. Thời gian nộp thì theo quy định.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Kinh phí CĐ bạn trích 2%/tổng quỹ lương. Trích nộp 1% cho CĐ cấp trên, còn 1% thì nộp cho CĐ cơ sở. Thời gian nộp thì theo quy định.

đây là câu trả lời đúng luật đó, nhưng cty mình thì trích 1% từ lương của NLĐ (nlđ chịu), điều này có thể hiện trong hđlđ. như vậy thì có ảnh hg gi về sau k nhỉ??
cam ơn !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA