Giá bán hàng hóa thấp hơn giá vốn !!!

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng



kết quả từ 1 tới 7 trên 7
3,616 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của redpper
    Tham gia ngày
    Oct 2004
    Địa chỉ
    Ha noi
    Tuổi
    35
    Bài gửi
    30
    Post Thanks / Like
    redpper vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Giá bán hàng hóa thấp hơn giá vốn !!!

    Chào mọi người!

    Mình có 1 chút vấn đề về hàng giảm giá, đã làm công văn hỏi cục thuế rùi mà vẫn chưa có công văn trả lời, post lên đây nhờ mọi người giúp đỡ.

    Công ty mình có một lô hàng tồn kho , nhập về từ năm 2003 ( hàng mỹ phẩm - nước hoa) không bán được vì 1 số lý do. Đến nay cty mình quyết định bán giảm giá số hàng nói trên . Giá bán ra thấp hơn giá vốn . Như vậy có không nhỉ ( Mình nghĩ là được ) Nhưng ko biết kèm theo việc xuất hóa đơn hàng đó ( xuất khách lẻ thôi và bán lẻ mà ) thì có cần quyết định gì ko ? Giấy tờ gì kèm theo đề phòng thuế hỏi đến . Mình có hỏi cán bộ quản lý chị ấy bảo rất lằng nhằng phức tạp , cần có công an, quản lý thị trường, thuế làm văn bản xác nhận thì mới được phép bán hàng.Không biết ai đã gặp trường hợp này bao giờ ko ? Giúp mình vơi

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

    Hãy hát như chẳng có ai đang nghe
    Hãy nhảy múa như không có ai đang nhìn
    Hãy làm việc như thể bạn không cần tiền
    Hãy yêu như chưa từng có ai làm bạn đau đớn
    Và hãy sống như thể trái đất này là THIÊN ĐƯỜNG của bạn.

  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Tuổi
    2010
    Bài gửi
    Many

     

  3. Giang Hồ Thuật Sĩ Hình đại diện của kidmandang
    Tham gia ngày
    Nov 2005
    Địa chỉ
    HCM
    Bài gửi
    522
    Post Thanks / Like
    kidmandang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Giá bán của hàng hóa là do cty quyết định (tùy theo chiến lược kinh doanh của công ty), VN mình đâu có luật chống bán phá giá và cũng chẳng có có công văn nào hướng dẫn về việc giá bán ko được thấp hơn giá vốn cả. tuy nhiên nếu bán giá thấp quá thì sẽ bị các bác thuế thăm hỏi, có lẽ do sợ bạn trốn thuế TNDN. Trong trường hợp này, theo mình thì nên yêu cầu làm một chương trình cụ thể ghi rõ là bán thanh lý, giảm giá giải quyết hàng tôn kho trong nội bộ cty, khi cần thì bạn giải trình với cơ quan thuế.

  4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của aThuan
    Tham gia ngày
    Sep 2006
    Địa chỉ
    Tp.HCM
    Bài gửi
    334
    Post Thanks / Like
    aThuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    bạn tham khảo luật thương mại, cho phép giảm giá không dưới 50% trị giá hàng,
    các bác thuế sách nhiễu thế thôi chứ họ bán hàng giảm giá hàng rần, nếu mời đủ ban bệ đến chắc công ty đã phá sản từ lâu. bạn cứ nghĩ thế này nếu không có trường hợp bán lỗ thì sẽ không có công ty nào bị giải thể phá sản cả=> quốc hội không phải đau đầu mà ngồi soạn luật phá sản để làm gì, cũng sẽ chẳng cần học môn kinh tế vi mô để là gì nữa (mình muốn nói đến việc xác định giá bán lỗ cho phép duy trì hoạt động, thời điểm nên ngưng sản xuât do giá bán không bù đắp đủ biến phí).

    nếu cứ kinh doanh là có lời thì xin mời các bác thuế thử nhảy vô kinh doanh rồi xem,

    Mình chưa thấy có văn bản nào yêu cầu bán hàng thấp hơn giá vốn là phải có công văn xin phép cả (cán bộ thuế ngại trả lời vì sẽ bị thất thu thuế TNDN) bạn cứ mạnh dạn xin cán bộ thuế văn bản đó nếu họ yêu cầu thực hiện,

  5. It's me! Hình đại diện của lannhu
    Tham gia ngày
    Oct 2004
    Địa chỉ
    ~S~
    Tuổi
    32
    Bài gửi
    1,337
    Post Thanks / Like
    lannhu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn tham khảo Điều 6, 9 và 15 của NĐ37/2006.

    Theo đó muốn bán giảm giá, bạn phải thông báo với sở TM về chương trình giảm giá, tỉ lệ giảm so với mức trước đó.

    Nếu ko làm theo quy định như trên, bạn giảm quá 20% giá thị trường thì sẽ bị truy thu thuế.

  6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của aThuan
    Tham gia ngày
    Sep 2006
    Địa chỉ
    Tp.HCM
    Bài gửi
    334
    Post Thanks / Like
    aThuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi lannhu
    Bạn tham khảo Điều 6, 9 và 15 của NĐ37/2006.

    Theo đó muốn bán giảm giá, bạn phải thông báo với sở TM về chương trình giảm giá, tỉ lệ giảm so với mức trước đó.

    Nếu ko làm theo quy định như trên, bạn giảm quá 20% giá thị trường thì sẽ bị truy thu thuế.
    Mình kiếm cái nghị định đó hoài mà không có, ....
    thay đổi nội dung bởi: aThuan, ngày 01-10-2008 lúc 11:17

  7. It's me! Hình đại diện của lannhu
    Tham gia ngày
    Oct 2004
    Địa chỉ
    ~S~
    Tuổi
    32
    Bài gửi
    1,337
    Post Thanks / Like
    lannhu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi aThuan
    bạn tham khảo luật thương mại, cho phép giảm giá không dưới 50% trị giá hàng,
    Mình cứ tưởng bạn đọc quy định này tại Điều 6, ND37, vì luật TM ko quy định cụ thể.

    Bạn check mail nhé!

  8. Thành viên Hình đại diện của hoang phuc
    Tham gia ngày
    Oct 2006
    Địa chỉ
    HCM
    Tuổi
    28
    Bài gửi
    32
    Post Thanks / Like
    hoang phuc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mình ko chắc có qđ nào v/v cho phép GB<GV, song trong TT41/2004/TT-BTC qui định rõ:"Bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ lập hóa đơn ghi giá trị thấp hơn từ 20% trở lên so với giá bán trung bình của hàng hóa, dịch vụ cùng loại trên thị trường địa phương nơi bán hàng, trừ những trường hợp sau:
    .....
    đ-2) Bán hàng hóa tồn kho do chất lượng giảm, lạc hậu về hình thức, không phù hợp với thị hiếu người tiêu dùng;
    Các trường hợp hạ giá bán quy định tại điểm này phải được niêm yết công khai, rõ ràng tại cửa hàng, nơi giao dịch về mức giá cũ, mức giá mới, thời gian hạ giá.


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

bán hàng dưới giá vốn

quy định về giá bán thấp hơn giá vốn

quy định bán hàng dưới giá vốn

bán hàng giá vốn thấp hơn doanh thu

quy định về bán hàng dưới giá vốn

bán hàng hóa dưới giá vốnxuất hóa đơn thấp hơn giá vốnxuat hoa don gia ban thap hon gia vongiá bán thấp hơn giá vốnxuat hoa don duoi gia vonbán bằng giá nhậpviệc bán hàng dưới giá vốnquy dinh ve hang hoa ban duoi gia vonhàng gửi bán mà đại lý bán giá thấp hơn giá đề nghị thì định khoản như nàocông văn hướng dẫn về giá bán thấp hơn giá vốnbán hàng có giá bán thấp hơn giá vốntrường hợp giá bán thấp hơn giá vốnlay gia von