Cách điều chỉnh tăng giảm thuế GTGT phải nộp khi kê thừa hóa đơn đầu vào?

• Thread starter trangmai2311
  • Ngày gửi
T

trangmai2311

Guest
17/11/12
2
0
0
34
ha noi
kinhnoithat.vn
Các bạn giúp mình với nhé!
Kế toán cũ của công ty mình nhập 2 lần 1 hóa đơn đầu vào của tháng 4 số tiền 500.000d, Mà tháng 4 công ty mình phải nộp thuế GTGT mà không được khấu trừ. Liệu mình có thể làm điều chỉnh tăng giảm thuế phải nộp được không? Cô kế toán cũ thì nói là không thể làm tăng giảm vì tháng đó phải nộp thuế, nếu làm tăng giảm thì sẽ ảnh hưởng đến số liệu của các tháng sau này. Cô đó nói có đúng không hả các bạn?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Cách điều chỉnh tăng giảm thuế GTGT phải nộp khi kê thừa hóa đơn đầu vào?

Các bạn giúp mình với nhé!
Kế toán cũ của công ty mình nhập 2 lần 1 hóa đơn đầu vào của tháng 4 số tiền 500.000d, Mà tháng 4 công ty mình phải nộp thuế GTGT mà không được khấu trừ. Liệu mình có thể làm điều chỉnh tăng giảm thuế phải nộp được không? Cô kế toán cũ thì nói là không thể làm tăng giảm vì tháng đó phải nộp thuế, nếu làm tăng giảm thì sẽ ảnh hưởng đến số liệu của các tháng sau này. Cô đó nói có đúng không hả các bạn?
Bạn tiến hành khai bổ sung điều chỉnh theo hướng dẫn tại TT 28/2011/TT-BTC, Chị kế toán kia làm sai còn bảo thủ nữa thì potay.
c) Trường hợp người nộp thuế khai bổ sung hồ sơ khai thuế làm tăng số tiền thuế phải nộp hoặc giảm số tiền thuế đã được hoàn, căn cứ vào hồ sơ khai bổ sung, điều chỉnh người nộp thuế nộp số tiền thuế tăng thêm hoặc nộp lại số tiền thuế đã được hoàn, đồng thời tự xác định số tiền phạt chậm nộp căn cứ vào số tiền thuế chậm nộp hoặc số tiền thuế đã được hoàn, số ngày chậm nộp và mức xử phạt theo quy định tại Điều 106 Luật Quản lý thuế, Điều 12 Nghị định số 98/2007/NĐ-CP.
Hồ sơ điều chỉnh Công ty bạn nộp cho cơ quan thuế:
- Tờ khai thuế GTGT tháng 4 đã điều chỉnh làm tăng thuế GTGT phải nộp;
- Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu 01/KHBS làm tăng số thuế GTGT phải nộp của kỳ kê khai thuế GTGT tháng 4;
- Tài liệu kèm theo giải thích số liệu trong tờ khai bổ sung, điều chỉnh (nếu có).
các bước khai bổ sung điều chỉnh chắc bạn nắm rồi đúng không?

T

trangmai2311

Guest
17/11/12
2
0
0
34
ha noi
kinhnoithat.vn

Thanks bạn!
Mình nói là làm như thế nhưng bạn kế toán mới công ty mình nói, trong tháng 4 mình phải nộp thuế nên không thế làm điều chỉnh tăng số thuế phải nộp của t11 nên, nếu làm tăng thì số liệu của các tháng 5,6,7,8,10, bị sai lệch hết.

T

tuyet ngoc

Guest

Điều chỉnh tăng thuế phải nộp chỉ điều chỉnh tháng đã sai có liên quan gì tới các tháng sau đâu mà lo bạn

T

tranghp90

Sơ cấp

cho mìn hỏi thêm 1 chút, điều chỉnh nv thì m có phải hạch toán k? mà nếu hạch toán thì phải định khoản tn

B

BHNguyen

Guest
27/11/11
4
0
1
36
TP HCM

Cho mình hỏi vấn đề này với. Công ty mình T03/2013 khai thiếu 1 Hóa đơn GTGT đầu ra. Đến T06/2013 mới phát hiện thiếu sót. Vậy cho mình hỏi là nên điều chỉnh thuế vào T03/2013 hay T06/2013. Vì mình cũng có 1 thắc mắc là nếu điều chỉnh thuế vào T03/2013 thì số thuế GTGT được khấu trừ T03/2013 chuyển sang đầu kỳ T04/2013 ko khớp với báo cáo thuế GTGT T04/2013 mình đã nộp lên cơ quan thuế. Cty mình đã khai thuế qua mạng. Ai pro về vấn đề này chỉ dùm mình phương án giải quyết hợp lý với. Help! Help!

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Cho mình hỏi vấn đề này với. Công ty mình T03/2013 khai thiếu 1 Hóa đơn GTGT đầu ra. Đến T06/2013 mới phát hiện thiếu sót. Vậy cho mình hỏi là nên điều chỉnh thuế vào T03/2013 hay T06/2013. Vì mình cũng có 1 thắc mắc là nếu điều chỉnh thuế vào T03/2013 thì số thuế GTGT được khấu trừ T03/2013 chuyển sang đầu kỳ T04/2013 ko khớp với báo cáo thuế GTGT T04/2013 mình đã nộp lên cơ quan thuế. Cty mình đã khai thuế qua mạng. Ai pro về vấn đề này chỉ dùm mình phương án giải quyết hợp lý với. Help! Help!
Nếu khai tờ hóa đơn sót đó vào tháng 03/2013 thì tình hình thuế tháng này thế nào bạn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA