Hỏi về hóa đơn thu mua gạo của nông dân

• Thread starter nguyendanghung57
  • Ngày gửi
N

nguyendanghung57

Sơ cấp
11/10/11
21
0
0
35
Hà Nôi
Chào các anh chị. Công ty em có sản xuất một vài mặt hàng cần dùng đến gạo. Em đang nhập mua gạo của một số người nông dân xung quanh đây.
Vậy em có cần phải mua hóa đơn không ? Hay em chỉ cần bảng kê thu mua nông sản là được ạ? Chi phí mua gạo có được tính vào chi phí hợp lý không?
Cảm ơn anh chị !

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Hỏi về hóa đơn thu mua gạo của nông dân

Chào các anh chị. Công ty em có sản xuất một vài mặt hàng cần dùng đến gạo. Em đang nhập mua gạo của một số người nông dân xung quanh đây.
Vậy em có cần phải mua hóa đơn không ? Hay em chỉ cần bảng kê thu mua nông sản là được ạ?
Cảm ơn anh chị !
Nếu thực sự mua gạo của Nông Dân bán ra thì bạn chỉ cần lập bảng kê 01/TNDN kèm chứng từ thanh toán theo hướng dẫn của thông tư 123/2012/TT-BTC là được.( Lưu ý là mua trực tiếp của dân nhé, không mua qua những người buôn bán)
2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.

Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được uỷ quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Trường hợp giá mua hàng hoá, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

E

egheta

Trung cấp
18/9/12
60
0
0
33
HCM

Người nông dân sản xuất ra lúa hay gạo?
Gạo đã qua xay xát = máy tại các nhà máy xay xát.
=> lập 01/TNDN được ko?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Nếu thực sự mua gạo của Nông Dân bán ra thì bạn chỉ cần lập bảng kê 01/TNDN kèm chứng từ thanh toán theo hướng dẫn của thông tư 123/2012/TT-BTC là được.( Lưu ý là mua trực tiếp của dân nhé, không mua qua những người buôn bán)
Nhầm lẫn rồi ông bạn tôi ơi! lúa, gạo không phải là đối tượng được kê vào bảng 01/TNDN ( dù là nông dân tự sán xuất ra), trong Thông tư 123/2012/TT-BTC chỉ qui định hàng hóa là nông sản, lâm sản, thủy sản...lúc gạo là lương thực chứ có phải là nông sản đâu, cho nên cái qui định này cần bàn luận, tôi nói có phải không nhi!?:004:

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Nhầm lẫn rồi ông bạn tôi ơi! lúa, gạo không phải là đối tượng được kê vào bảng 01/TNDN ( dù là nông dân tự sán xuất ra), trong Thông tư 123/2012/TT-BTC chỉ qui định hàng hóa là nông sản, lâm sản, thủy sản...lúc gạo là lương thực chứ có phải là nông sản đâu, cho nên cái qui định này cần bàn luận, tôi nói có phải không nhi!?:004:
Không nhầm lẫn đâu Bác, Thu mua lúa, gạo của dân thì được phép, còn thu mua lúa, gạo của thương lái mới không được Bác ạ .

Lúa gạo mà không phải nông sản? Nông sản(Lương thực, thực phẩm...) là sản phẩm của ngành nông nghiệp, lúa gạo không phải sản phẩm của nông nghiệp sao? em mới nghe thấy lần đầu đó.:004: cái này Bác nhầm chứ ko phải em đúng không? từ ngữ Việt nam phong phú thật Bác lấy con để phủ định Cha rồi :wall:
=> lập 01/TNDN được ko?
Dân đi xay lúa, bóc vỏ ( sơ chế ) rồi dân bán thì được phép lập. Bạn phải hiểu cái từ sơ chế khác với chế biến thì mới biết vì sao mình nói được phép.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Không nhầm lẫn đâu Bác, Thu mua lúa, gạo của dân thì được phép, còn thu mua lúa, gạo của thương lái mới không được Bác ạ .

Lúa gạo mà không phải nông sản? Nông sản(Lương thực, thực phẩm...) là sản phẩm của ngành nông nghiệp, lúa gạo không phải sản phẩm của nông nghiệp sao? em mới nghe thấy lần đầu đó.:004: cái này Bác nhầm chứ ko phải em đúng không? từ ngữ Việt nam phong phú thật Bác lấy con để phủ định Cha rồi :wall:

Dân đi xay lúa, bóc vỏ ( sơ chế ) rồi dân bán thì được phép lập. Bạn phải hiểu cái từ sơ chế khác với chế biến thì mới biết vì sao mình nói được phép.
Nông sản gồm: các loại đậu, cà phê, ca cao...
Lương thực gồm: lúa, gạo, khoai, sắn, bắp...
Hai loại này là sản phảm nông nghiệp chứ không phải lúa gạo là nông sản. ( xem bách khoa toàn thư)

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Nông sản gồm: các loại đậu, cà phê, ca cao...
Lương thực gồm: lúa, gạo, khoai, sắn, bắp...
Hai loại này là sản phảm nông nghiệp chứ không phải lúa gạo là nông sản. ( xem bách khoa toàn thư)
Bác trả lời như vậy em không đồng tình, Nông sản là gì gồm những loại nào? tại sao phải đi xem bách khoa toàn thư? việc này có quy định trong luật hẳn hoi mà?
Bác xem thông tư số 91/2000/TT-BTC để xem Nông sản gồm những gì
Các loại hàng hoá nông sản sản xuất trong nước chưa qua chế biến bao gồm:
+ Sản phẩm trồng trọt như: Lúa, ngô, khoai, sắn, các loại rau, củ, quả, tươi sống, sản phẩm rừng trồng như: cây lấy gỗ, cây lấy dầu.
+ Sản phẩm chăn nuôi như: Các loại gia súc, gia cầm, trứng gia cầm, các sản phẩm thuỷ sản nuôi trồng.

Trở lại vấn đề của chủ topic và trả lời câu hỏi của bạn egheta
=> lập 01/TNDN được ko?
Các bạn vào web Cục Thuế Tỉnh Ninh thuận xem câu trả lời để tham khảo

Đính kèm

• Thong tu 91_2000_TT-BTC.doc
    30 KB · Lượt xem: 471
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Các loại hàng hoá nông sản sản xuất trong nước chưa qua chế biến bao gồm:

+ Sản phẩm trồng trọt như: Lúa, ngô, khoai, sắn, các loại rau, củ, quả, tươi sống, sản phẩm rừng trồng như: cây lấy gỗ, cây lấy dầu.

+ Sản phẩm chăn nuôi như: Các loại gia súc, gia cầm, trứng gia cầm, các sản phẩm thuỷ sản nuôi trồng.
Thông tư mà nói như thế này là không đúng. Lúa, gạo, khoai, gỗ mà gọi là nông sản? Thế lương thực là cái gi? lâm sản là cái gì? D
Xem bách khoa toàn thư để biết dùng từ thế nào cho đúng, nông sản là nông sản, lương thực là lương thực, lâm sản là lâm sản, sao lẫn lộn như thế được.

E

egheta

Trung cấp
18/9/12
60
0
0
33
HCM

Thực sự vấn đề gạo có được lập 01/TNDN ko thì cũng chưa có đáp án cuối cùng, cái link anh mrvanthuc thì cũng chỉ là Cục thuế Ninh Thuận, có áp dụng cho các nơi khác được ko, có CV nào của Tổng cục thuế đồng ý cái vụ này ko?
Bởi vì, cơ quan thuế quản lý nơi e, trả lời dứt khoát là "Không được"

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Thực sự vấn đề gạo có được lập 01/TNDN ko thì cũng chưa có đáp án cuối cùng, cái link anh mrvanthuc thì cũng chỉ là Cục thuế Ninh Thuận, có áp dụng cho các nơi khác được ko, có CV nào của Tổng cục thuế đồng ý cái vụ này ko?
Bởi vì, cơ quan thuế quản lý nơi e, trả lời dứt khoát là "Không được"
Mình nói rất rõ rồi là vào web đó để tham khảo ( Nhưng mình bảo đảm là Thuế Ninh Thuận trả lời chính xác, chỉ cần đọc thông tư 123/2012/TT-BTC thì tình huống chủ topic lập bảng kê là hoàn toàn hợp lý).
Tính stop vấn đề này nhưng egheta( chiến hữu dấu mặt đang ở Nha trang) muốn tiếp thì trước hết egheta đưa ra CV cơ quan thuế nơi bác trả lời dứt khoát là không mình xem đi cái đã nhé.:banana:

E

egheta

Trung cấp
18/9/12
60
0
0
33
HCM

Mình nói rất rõ rồi là vào web đó để tham khảo ( Nhưng mình bảo đảm là Thuế Ninh Thuận trả lời chính xác, chỉ cần đọc thông tư 123/2012/TT-BTC thì tình huống chủ topic lập bảng kê là hoàn toàn hợp lý).
Tính stop vấn đề này nhưng egheta( chiến hữu dấu mặt đang ở Nha trang) muốn tiếp thì trước hết egheta đưa ra CV cơ quan thuế nơi bác trả lời dứt khoát là không mình xem đi cái đã nhé.:banana:

Mình hiểu từ "tham khảo" của bác,
Nên ước người trả lời là Tổng cục để mình áp dụng được nơi này luôn.
Cách đây hơn năm, khi đụng tới cái này, đã được cán bộ chỉ bảo cho là "ko", nên cứ yên tâm mà làm theo là "ko", cty lương thực mua lúa gạo của người dân rất nhiều.
Đọc được vân đề này theo link của bác, như lượm được cục vàng, nên đã mail ngay cái link cho cán bộ và 1 lần nữa cán bộ nói "ko".
Đang tính sửa soạn bút mực làm CV... kết quả thế nào sẽ phản hồi lại tại đây...
Nhưng thời điểm hiện tại vẫn chưa dám áp dụng đâu :wall:

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Mình hiểu từ "tham khảo" của bác,
Nên ước người trả lời là Tổng cục để mình áp dụng được nơi này luôn.
Cách đây hơn năm, khi đụng tới cái này, đã được cán bộ chỉ bảo cho là "ko", nên cứ yên tâm mà làm theo là "ko", cty lương thực mua lúa gạo của người dân rất nhiều.
Đọc được vân đề này theo link của bác, như lượm được cục vàng, nên đã mail ngay cái link cho cán bộ và 1 lần nữa cán bộ nói "ko".
Đang tính sửa soạn bút mực làm CV... kết quả thế nào sẽ phản hồi lại tại đây...
Nhưng thời điểm hiện tại vẫn chưa dám áp dụng đâu :wall:
Bác làm việc kế toán mà hỏi miệng cán bộ thuế à? Cán bộ thuế ( kể cả những vị làm ở phòng tuyên tuyền và hỗ trợ ) cũng chỉ để tham khảo mà thôi ( Trừ trường hợp trả lời bằng công văn) không phải ai đọc văn bản luật cũng hiểu được toàn bộ nội dung văn bản luật nêu đâu.
Bác nên nhớ mua nông sản do Nông dân sản xuấttrực tiếp bán ra thì lập bảng kê bình thường cho dù họ đã mang đi sơ chế nhưng cũng chính họ bán ra chứ không phải thương lái, con buôn, đây mới là mấu chốt của vấn đề.
Bác cứ làm công văn gửi lên chính ngay cơ quan thuế Bác đi, đảm bảo bộ phận pháp chế sẽ cho Bác câu trả lời khác xa trả lời miệng của vị cán bộ thuế kia.

Thân mến!

E

egheta

Trung cấp
18/9/12
60
0
0
33
HCM

Bác làm việc kế toán mà hỏi miệng cán bộ thuế à? Cán bộ thuế ( kể cả những vị làm ở phòng tuyên tuyền và hỗ trợ ) cũng chỉ để tham khảo mà thôi ( Trừ trường hợp trả lời bằng công văn) không phải ai đọc văn bản luật cũng hiểu được toàn bộ nội dung văn bản luật nêu đâu.
Bác nên nhớ mua nông sản do Nông dân sản xuấttrực tiếp bán ra thì lập bảng kê bình thường cho dù họ đã mang đi sơ chế nhưng cũng chính họ bán ra chứ không phải thương lái, con buôn, đây mới là mấu chốt của vấn đề.
Bác cứ làm công văn gửi lên chính ngay cơ quan thuế Bác đi, đảm bảo bộ phận pháp chế sẽ cho Bác câu trả lời khác xa trả lời miệng của vị cán bộ thuế kia.

Thân mến!
Sẽ sớm có câu trả lời bằng VB,
p/s: ngoài Cục thuế Ninh Thuận ra ko biết còn nơi nào (hay cấp cao hơn càng tốt) đồng ý việc lập 01/TNDN đối với mặt hàng gạo này ko

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Sẽ sớm có câu trả lời bằng VB,
p/s: ngoài Cục thuế Ninh Thuận ra ko biết còn nơi nào (hay cấp cao hơn càng tốt) đồng ý việc lập 01/TNDN đối với mặt hàng gạo này ko
Văn bản của tổng cục thuế thì nói chung về nông sản, còn nói cụ thể là gạo thì Bác tham khảo thêm Thuế Lào Cai

E

egheta

Trung cấp
18/9/12
60
0
0
33
HCM

Văn bản của tổng cục thuế thì nói chung về nông sản, còn nói cụ thể là gạo thì Bác tham khảo thêm Thuế Lào Cai

Rất cảm ơn bác,
Đã có Ninh Thuận, Lào Cai,
Niềm tin ngày càng được củng cố.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Vậy em có cần phải mua hóa đơn không ? Hay em chỉ cần bảng kê thu mua nông sản là được ạ? Chi phí mua gạo có được tính vào chi phí hợp lý không?
Cảm ơn anh chị !

Alo, chủ topic !

Bạn thử nhờ 1 người nông dân (trực tiếp SX, trồng trọt) đến CQ thuế để "mua (xin cấp) hóa đơn lẻ về việc bán gạo" xem họ có cấp hóa đơn hay không ?

Xem:
TT06

Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT
1. Sản phẩm trồng trọt (bao gồm cả sản phẩm rừng trồng), chăn nuôi, thuỷ sản, hải sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu.
Các sản phẩm mới qua sơ chế thông thường là sản phẩm mới được làm sạch, phơi, sấy khô, bóc vỏ, tách hạt, cắt, ướp muối, bảo quản lạnh và các hình thức bảo quản thông thường khác.

và ...
TT84.

III. Các khoản thu nhập được miễn thuế
6. Thu nhập của hộ gia đình, cá nhân trực tiếp tham gia vào hoạt động sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, làm muối, nuôi trồng, đánh bắt thuỷ sản chưa qua chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường.

CQ thuế có "dám" thu 2 loại thuế trên (GTGT, TNCN) đối với cá nhân (nông dân) khi tiến hành cấp hóa đơn lẻ cho những sản phẩm trồng trọt do họ trực tiếp trồng và bán ra !

==> phải "mua" hóa đơn từ CQ thuế hay lập bảng kê 01/TNDN ... chắc bạn đã rõ !

o0o alone o0o

o0o alone o0o

Guest
29/12/12
71
7
8
HCM

Thông tư mà nói như thế này là không đúng. Lúa, gạo, khoai, gỗ mà gọi là nông sản? Thế lương thực là cái gi? lâm sản là cái gì? D
Xem bách khoa toàn thư để biết dùng từ thế nào cho đúng, nông sản là nông sản, lương thực là lương thực, lâm sản là lâm sản, sao lẫn lộn như thế được.

Luật thuế đâu có bảo dùng từ theo bách khoa toàn thư ?

T

thacvts

Guest
20/2/08
7
0
1
TP.HCM

Bạn này không hiểu tiếng Việt sao? Trong từ "Nông sản" thì "Nông" là "Nông nghiệp" còn "sản" là "sản phẩm", "sản vật" vậy "nông sản" là "sản phẩm từ nông nghiệp" (trong đó có lúa, ngô, khoai, sắn). Còn trong từ "Lâm sản" thì "Lâm" là "rừng" và "Lâm sản" là "sản phẩm từ rừng". Thế thôi! Còn về văn bản thì mrvanthuc trả lời hoàn toàn chính xác!

Sửa lần cuối:
Dante2111

Dante2111

Cao cấp
29/3/16
454
87
28
30

Hình như bạn không hiểu từ nông sản? Nông sản là sản phẩm nông nghiệp thì lúa gạo không phải nông sản là gì nhỉ?

Q

Quế Hà

Guest
25/5/16
2
0
1
48
thông tư 123/2012/TT-BTC- ghi trong mục 2.4 "...nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng..." nghĩa klaf sao cả nhà?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA