Mỗi tuần một chuyên đề

Mua ngoại tệ trả tiền khách hàng

• Thread starter THANHHUONG08
  • Ngày gửi
T

THANHHUONG08

Sơ cấp
16/4/13
18
1
3
34
KHÁNH HÒA
Mọi người ơi cho em hỏi, bên cty em có giải ngân tiền việt qua tk thanh toán của cty để mua ngoại tệ thanh toán tiền mua hàng cho bên nước ngoại, diễn ra trong một ngày vậy em có cần phải đưa vô TK 007 không vậy, nếu có không lẽ ghi: N007 14400 USD
sau đó chuyển trả ghi ngược lại C007 14400 USD trong cùng một ngày luôn

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: Mua ngoại tệ trả tiền khách hàng

Chào bạn,
Mọi người ơi cho em hỏi, bên cty em có giải ngân tiền việt qua tk thanh toán của cty để mua ngoại tệ thanh toán tiền mua hàng cho bên nước ngoại, diễn ra trong một ngày vậy em có cần phải đưa vô TK 007 không vậy, nếu có không lẽ ghi: N007 14400 USD
sau đó chuyển trả ghi ngược lại C007 14400 USD trong cùng một ngày luôn
Chỉ sử dụng 007 khi bạn có ngoại tệ trong NH hoặc tại quỹ thôi. Còn việc mua ngoại tệ rồi thanh toán ngay không thông qua tài khoản ngoại tệ của cty bạn (NH không ghi có vào tài khoản ngoại tệ) thì không hạch toán gì cả nhé.
Good luck

N

Nhungdangqh

Sơ cấp
16/12/13
46
3
0
Nghệ An

Chị ơi thế cho em hỏi chút . nếu em mua ngoại tệ 50,000 USD để thanh toán tiền hàng cho người bán ở nước ngoài , phí chuyển tiền là 2.450.000VNĐ (chưa bao gồm 10% VAT) vậy em phải hạch toán như thế nào ah?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Chào bạn,
Chị ơi thế cho em hỏi chút . nếu em mua ngoại tệ 50,000 USD để thanh toán tiền hàng cho người bán ở nước ngoài , phí chuyển tiền là 2.450.000VNĐ (chưa bao gồm 10% VAT) vậy em phải hạch toán như thế nào ah?
chưa có chị nào trả lời thì anh trả lời giúp nhé :)
1. Mua ngoại tệ thanh toán (ví dụ NH thanh toán thẳng không thông qua tài khoản cty)
Nợ 331 (người bán nước ngoài): 50.000 USD x tỷ giá
Có 1121/1111: 50.000 USD x tỷ giá
2. phí chuyển tiền hạch toán vào chi phí quản lý doanh nghiệp nhé.
Nợ 6427: 2.450.000VNĐ
Nợ 1331: 245.000VNĐ (10% VAT)
Có 1121/1111: 2.695.000VND
Good luck

N

Nhungdangqh

Sơ cấp
16/12/13
46
3
0
Nghệ An

Chào bạn,

chưa có chị nào trả lời thì anh trả lời giúp nhé :)
1. Mua ngoại tệ thanh toán (ví dụ NH thanh toán thẳng không thông qua tài khoản cty)
2. phí chuyển tiền hạch toán vào chi phí quản lý doanh nghiệp nhé.
Nợ 6427: 2.450.000VNĐ
Nợ 1331: 245.000VNĐ (10% VAT)
Có 1121/1111: 2.695.000VND
Good luck
Anh ơi còn cái nghiệp vụ mà ngân hàng trừ tiền trong tài khoản tiền việt để đổi sang USD rồi sau đó mới chuyển cho ng bán thì sao hả anh?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Anh ơi còn cái nghiệp vụ mà ngân hàng trừ tiền trong tài khoản tiền việt để đổi sang USD rồi sau đó mới chuyển cho ng bán thì sao hả anh?
Trừ tiền tài khoản tiền việt đổi sang USD có ghi có vào tài khoản USD của em không?
Nếu không thì là cái này nè em. Trích tiền từ tài khoản thì Có 1121, còn dùng TM để mua thì Có 1111
Nếu ghi có thông qua tài khoản USD thì
Nợ 1122 (USD )/ Có 1121 : 50.000 USD x tỷ giá

Nợ 331 (người bán nước ngoài)/ Có 1122 (USD): 50.000 USD x tỷ giá
Good luck

N

Nhungdangqh

Sơ cấp
16/12/13
46
3
0
Nghệ An

Vâng em hiểu rồi cảm ơn anh nhiều nhé

K

kimchaukt

Sơ cấp
15/2/14
10
0
0
Củ Chi

Trừ tiền tài khoản tiền việt đổi sang USD có ghi có vào tài khoản USD của em không?
Nếu không thì là cái này nè em. Trích tiền từ tài khoản thì Có 1121, còn dùng TM để mua thì Có 1111

Nếu ghi có thông qua tài khoản USD thì
Nợ 1122 (USD )/ Có 1121 : 50.000 USD x tỷ giá

Nợ 331 (người bán nước ngoài)/ Có 1122 (USD): 50.000 USD x tỷ giá
Good luck

Anh cho em hỏi, vì là thanh toán bằng USD nên ngân hàng mở tài khoản USD cho cty em. Ngân hàng ghi nợ TK VNĐ, ghi có TK USD. Vậy em hạch toán theo trường hợp 2 mà anh đã hướng dẫn đúng ko? em làm phần mềm Misa, PM tự động hạch toán TK 007 và thể hiện trên bảng cân đối số phát sinh luôn đó anh? Như TK USD này có cần nộp thông báo cho cơ quan thuế không anh?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên

Anh cho em hỏi, vì là thanh toán bằng USD nên ngân hàng mở tài khoản USD cho cty em. Ngân hàng ghi nợ TK VNĐ, ghi có TK USD. Vậy em hạch toán theo trường hợp 2 mà anh đã hướng dẫn đúng ko? em làm phần mềm Misa, PM tự động hạch toán TK 007 và thể hiện trên bảng cân đối số phát sinh luôn đó anh? Như TK USD này có cần nộp thông báo cho cơ quan thuế không anh?

Cái này bạn TheHoang đã nói tương đối rõ rồi. Bạn hạch toán chứng từ ngân hàng USD thì phần mềm sẽ tự động hạch toán vào TK 007 là đương nhiên. Trong trường hợp này bạn có thể hạch toán tắt chỉ hạch toán chứng từ VND đối ứng với tài khoản phản ảnh trả tiền, không cần qua TK USD, tuy nhiên việc hạch toán qua TK USD không mất thêm thời gian bao nhiêu và giúp cho việc theo dõi các chứng từ dễ hơn.

Theo quy định của TT 156 thì bạn phải khai báo các tài khoản ngân hàng mà công ty mở với cơ quan thuế.

Sửa lần cuối:
K

kimchaukt

Sơ cấp
15/2/14
10
0
0
Củ Chi

Cái này bạn TheHoang đã nói tương đối rõ rồi. Bạn hạch toán chứng từ ngân hàng USD thì phần mềm sẽ tự động hạch toán vào TK 007 là đương nhiên. Trong trường hợp này bạn có thể hạch toán tắt chỉ hạch toán chứng từ VND đối ứng với tài khoản phản ảnh trả tiền, không cần qua TK USD, tuy nhiên việc hạch toán qua TK USD không mất thêm thời gian bao nhiêu và giúp cho việc theo dõi các chứng từ dễ hơn.

Theo quy định của TT 156 thì bạn phải khai báo các tài khoản ngân hàng mà công ty mở với cơ quan thuế.

Chị ơi, việc ở đây không phải là có mất thời gian hay không. Vì nghiệp vụ đã xảy ra rồi mà em chưa thông báo tài khoản với cơ quan thuế. Vì vậy, nếu được cơ quan thuế chấp nhận nghiệp vụ hạch toán tắt này tức là chỉ hạch toán chứng từ VND đối ứng với tài khoản phản ảnh trả tiền, không cần qua TK USD thì em sẽ hạch toán tắt để không bị cơ quan thuế phạt về việc không thông báo tài khoản USD. Chị cho em hỏi vậy mình hạch toán tắt thuế chấp nhận không? Thanks.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên

Chị ơi, việc ở đây không phải là có mất thời gian hay không. Vì nghiệp vụ đã xảy ra rồi mà em chưa thông báo tài khoản với cơ quan thuế. Vì vậy, nếu được cơ quan thuế chấp nhận nghiệp vụ hạch toán tắt này tức là chỉ hạch toán chứng từ VND đối ứng với tài khoản phản ảnh trả tiền, không cần qua TK USD thì em sẽ hạch toán tắt để không bị cơ quan thuế phạt về việc không thông báo tài khoản USD. Chị cho em hỏi vậy mình hạch toán tắt thuế chấp nhận không? Thanks.

Hạch toán tắt không ảnh hưởng đến việc thông báo với cơ quan thuế về mở tài khoản USD. Các chứng từ thanh toán để thể hiện thanh toán qua ngân hàng thì không thể thiếu chứng từ thanh toán với bên xuất khẩu nên có giấu cũng chẳng giấu được.

K

kimchaukt

Sơ cấp
15/2/14
10
0
0
Củ Chi

Hạch toán tắt không ảnh hưởng đến việc thông báo với cơ quan thuế về mở tài khoản USD. Các chứng từ thanh toán để thể hiện thanh toán qua ngân hàng thì không thể thiếu chứng từ thanh toán với bên xuất khẩu nên có giấu cũng chẳng giấu được.

Chị ơi, em chưa hiểu? Vậy ý của Chị là vẫn phải thông báo tài khoản USD cho cơ quan thuế? Còn vụ hạch toán tắt có được thuế chấp nhận không Chị? Em hỏi thì có người nói chỉ cần hạch toán tài khoản tiền việt thôi, có người lại nói phải hạch toán tiền USD. Em ko biết phải làm như thế nào cho đúng? Chị hướng dẫn giúp em nhé. Thanks.

D

Ductoanap

Guest
16/10/14
4
0
1
39
cả nhà ơi cho mình hỏi với , nếu sổ phụ vnd mua usd thì nợi tk 112(usd x tỷ giá ), có tk 112 vnd , và sổ phụ usd nổi tiền mua usd tk vnđ , định khoản như thế nào
nợ tk 112(usd) có tk ....mình làm mãi mà không xong nghiệp vụ này giúp mình với

T

ThinhKTT

Guest
26/1/15
1
1
1
34
bạn làm như vậy nha:
b1: chuyển tiền nội bộ: nợ TK 1122 có TK 1121
b2: thanh toán tiền cho người nước ngoài; Nợ TK 331 Có Tk 1122
B: chênh lệch do quy đổổi ngoại tệ từ vnd sang usd: nợ 635/ có 515 đối ứng Tk 1121
Bút toán ghi đồng thời misa tự nhảy Tk 007
b3: chi phí thanh toán qua ngân hàng: nợ 6427 có 1122/ 1121

• Like
Reactions: nhỏ ớt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA