Văn bản chuyển nhượng cổ phần

• Thread starter pepsyxanh
  • Ngày gửi
P

pepsyxanh

Sơ cấp
21/9/06
36
0
6
HN
Xin chào các anh, chị
Trước đây em có góp cổ phần và làm việc cùng 1 người bạn tại 1 công ty cổ phần (Người bạn đó là chủ tịch hội đồng). Sau một thời gian làm việc với nhau thấy không hiệu quả em đã rút toàn bộ số cổ phần của em ra khỏi công ty. Nhưng cũng đá gần 1 năm trôi qua người bạn đó cũng chưa rút tên em ra khỏi danh sách những thành viên đóng cổ phần. Nay em muốn tự làm ra một văn bản về chuyển nhượng cổ phần giữa em và người bạn đó để cho công ty đó hoạt động và nếu có bị sao thì cũng không việc gì đến em. Em cũng đã tìm rất nhiều ở trên mạng nhưng chưa tìm được văn bản nào. Anh, chị nào đã từng làm những văn bản này xin chỉ giúp em để em làm văn bản giải quyết việc trên.

Em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vuhoangphuoc

Guest
2/10/03
7
0
1
Điều này tùy thuộc vào bạn là cổ đông loại nào, theo tôi nghĩ nếu bạn và bạn của bạn cùng thành lập công ty cổ phần thì bạn là cổ đông sáng lập. Bình thường thì Điều lệ công ty và luật doanh nghiệp qui định cổ đông sáng lập phải sau 03 năm nắm giữ cổ phiếu mới được chuyển nhượng cho các cổ đông phổ thông khác, trường hợp chuyển nhượng trong vòng 03 bạn phải được sự đồng ý của Hội đồng quản trị và chuyển nhượng lại cho một trong các thành viên hội đồng quản trị, trừ trường hợp điều lệ có qui định khác. Còn tên của bạn trên danh sách cổ đông, nếu bạn là cổ đông sáng lập thì tên bạn sẽ mãi mãi nằm trên giấy phép kinh doanh trong danh sách cổ đông sáng lập, cho dù bạn đã chuyển nhượng cổ phần cho người khác,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA