Chi phí bốc xếp có hợp lý không

• Thread starter tanthanhhien472
  • Ngày gửi
T

tanthanhhien472

Sơ cấp
18/7/09
16
0
1
56
cần Giuộc- Long An
Em chào các anh chị. Mong mọi người giúp đỡ em 1 vấn để như sau:
- Công ty em trả lương cho công nhân theo sản phẩm. Nhưng mỗi khi có bán hàng thì có trả thêm tiền bốc xếp cho công nhân. Khoản tiền này không có đưa vào bảng lương hàng tháng, nhưng lại có đưa vào phiếu chi, định khoản: Nợ TK 641/ có 111.
- Theo em nghĩ khoản chi này không hợp lý bởi vì:
+ Trong hợp đồng lao động không có ghi sẽ trả khoản tiền này.
+ Khoản tiền này cũng được tính như là 1 khoản thu nhập của công nhân, nên nếu đưa vào chi phí thì sẽ ghi nhận đó là thu nhập của nhân công.
+ Trong khi đó khoản chi này không ghi cụ thề là chi cho từng người nào, chỉ ghi chung chung trên phiếu đề nghi thanh toán là chi tiển bốc xếp.
Mong các anh chị giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Ðề: Chi phí bốc xếp có hợp lý không

Em chào các anh chị. Mong mọi người giúp đỡ em 1 vấn để như sau:
- Công ty em trả lương cho công nhân theo sản phẩm. Nhưng mỗi khi có bán hàng thì có trả thêm tiền bốc xếp cho công nhân. Khoản tiền này không có đưa vào bảng lương hàng tháng, nhưng lại có đưa vào phiếu chi, định khoản: Nợ TK 641/ có 111.
- Theo em nghĩ khoản chi này không hợp lý bởi vì:
+ Trong hợp đồng lao động không có ghi sẽ trả khoản tiền này.
+ Khoản tiền này cũng được tính như là 1 khoản thu nhập của công nhân, nên nếu đưa vào chi phí thì sẽ ghi nhận đó là thu nhập của nhân công.
+ Trong khi đó khoản chi này không ghi cụ thề là chi cho từng người nào, chỉ ghi chung chung trên phiếu đề nghi thanh toán là chi tiển bốc xếp.
Mong các anh chị giúp đỡ
Nếu trong hợp đồng trả lương theo sản phẩm ( không có bốc xếp) thì khoản này được tính vào chi phí nhưng phải có chứng từ.

T

tanthanhhien472

Sơ cấp
18/7/09
16
0
1
56
cần Giuộc- Long An

Vậy theo anh/ chị: chứng từ trong trường hợp này sẽ là cái gì?. Một tờ giấy đề nghị thanh toán của thủ kho yêu cầu là chi tiền bốc xếp có hợp pháp không?.
Vả lại chi tiền bốc xếp cho từng nhân công, thì số tiền họ lãnh sẽ tính là thu nhập của họ chứ?. Một bên là chi phí của công ty - một bên là thu nhập của cá nhân.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Nếu trong hợp đồng trả lương theo sản phẩm ( không có bốc xếp) thì khoản này được tính vào chi phí nhưng phải có chứng từ.

Bạn nói đúng. Còn chứng từ như thế nào là hợp lý hợp lệ thì kế toán phải biết, trên diễn đàn cũng nói rất nhiều rồi.

T

tanthanhhien472

Sơ cấp
18/7/09
16
0
1
56
cần Giuộc- Long An

Anh có thề nói rõ hơn không? Diễn đàn có thể nói rất nhiều nhưng áp dụng trong trường hợp này thì sao? Cần làm thế náo cho chi phí này là hợp lệ?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Vậy theo anh/ chị: chứng từ trong trường hợp này sẽ là cái gì?. Một tờ giấy đề nghị thanh toán của thủ kho yêu cầu là chi tiền bốc xếp có hợp pháp không?.
Vả lại chi tiền bốc xếp cho từng nhân công, thì số tiền họ lãnh sẽ tính là thu nhập của họ chứ?. Một bên là chi phí của công ty - một bên là thu nhập của cá nhân.
Bạn thuê đội bốc xếp thì yêu cầu cung cấp hóa đơn lẻ. Cái việc công nhân của bạn bốc xếp hay thuê ai đó bốc xếp thì thu nhập của người ta bạn quan tâm làm gì nhỉ? Bạn chỉ quan tâm làm sao cho chi phí của mình hợp lệ. Bạn biết phải làm gì rồi chư?

kjty

kjty

Trung cấp
25/1/11
72
4
8
hd

Bạn nói đúng đấy, theo mình nghĩ bạn nên làm gì để khoản đó được hạch toán vào chi phí công ty thui, Bạn làm 1 hợp đồng nguyên tắc thuuê nhân công và nói rõ khoản tiền trả như thê snafo cho nhân công đó. thế là oke rùi.

S

songanhfw

Guest
24/3/14
4
1
0
35
HCM city

Tùy theo công ty bạn thôi, mình nghĩ cty nào cũng làm 2 sổ kế toán cả. Nếu như chi phí xếp dỡ hàng hóa lấy vào chi phí công ty, còn về thuế cho công nhân thì công nhân đó đã đến mức đóng thuế chưa nữa

B

bi.b.bo.58

Guest

Theo mình nghĩ đây cũng là CP hợp lý thôi. Vì nếu bạn không thuê nhân công công ty mình thì sẽ phải thuê người ngoài => PS Cphi. Bạn cứ hạch toán đây là khoản CP bán hàng bthuong là đc thôi. Nếu CP này không quá lớn => Không trọng yếu.

K

kienbon888

Sơ cấp
31/7/13
10
1
3
ninh bình

Công việc của bạn là làm cho chi phí này nó hợp lý, vậy nên chủ DN mới thuê bạn

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi

Anh bảo như thế này nhé, kiếm cái hóa đơn tiếp khách, hạch toán nó vào chi phí quản lý, đừng ghi nhận vào lương , hay hợp đồng gì, mất công nộp thuế tncn

• Like
Reactions: Thu Linh92
C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Nếu DN thường xuyên có khoản bốc xếp , bạn làm theo cách của bạn RohanJP. Nếu k xử lý theo 1 trong 2 cách sau: 1/ đưa khoản bốc xếp vào đơn giá lương thành mục lương bốc xếp, nếu xét lâu dài cách này ổn nhất. 2 / Bạn phải tới cơ quan thuế làm thủ tục hóa đơn cho khoản chi phí bốc xếp này

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Nếu DN thường xuyên có khoản bốc xếp , bạn làm theo cách của bạn RohanJP. Nếu k xử lý theo 1 trong 2 cách sau: 1/ đưa khoản bốc xếp vào đơn giá lương thành mục lương bốc xếp, nếu xét lâu dài cách này ổn nhất. 2 / Bạn phải tới cơ quan thuế làm thủ tục hóa đơn cho khoản chi phí bốc xếp này

Cũng có thể chấm làm việc thêm giờ, ngoài giờ để trả thêm lương cho CN mà không cần các Chứng từ khác.

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Cũng có thể chấm làm việc thêm giờ, ngoài giờ để trả thêm lương cho CN mà không cần các Chứng từ khác.

Đây cũng là 1 giải pháp tuy nhiên tính lương thêm giờ cũng là vấn đề.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA