chi phí vận chuyển này được hạch toán như thế nào

• Thread starter saoketoannb
  • Ngày gửi
S

saoketoannb

Guest
23/8/06
8
0
0
tphcm
các bạn ơi lại giúp mình với mình mới về làm trong công ty về dịch vụ vận tải. Công ty mình không có xe trong tháng vừa rồi mình nhận về một số hóa đơn nâng hạ cont nhưng mình không biết hạch toán làm sao các bạn giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Bạn xem xét lại các hợp đồng liên quan để xem thử tại sao bạn có nguồn chi phí này rồi từ đó mới biết được cách hạch toán.
Thân

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
saoketoannb nói:
các bạn ơi lại giúp mình với mình mới về làm trong công ty về dịch vụ vận tải. Công ty mình không có xe trong tháng vừa rồi mình nhận về một số hóa đơn nâng hạ cont nhưng mình không biết hạch toán làm sao các bạn giúp mình với.
Theo mình nghĩ thì:
- công ty bạn không có xe nhưng đi thuê xe của tư nhân nên không có chứng từ đầu vào. Bạn kiểm tra lại xem có lập hợp đồng với chủ xe không ? Nếu không có gì cả thì gay đấy. Bạn phải lập hợp đồng thuê xe và khi thanh toán tiền cho nhà xe bạn phải khấu trừ thuế TN cá nhân để nộp cho nhà nước, đây cũng là cơ sở để xác định chi phí hợp lệ khi quyết toán thuế TNDN.
- còn hóa đơn nâng hạ cont thì do đơn vị dịch vụ ở cảng ... cấp cho công ty bạn là đúng rồi.
Tất cả chi phí này bạn tập hợp vào nhóm TK 62, cuối tháng kết chuyển TK154 rồi kết chuyển hết sang 632 (vì làm gì có dở dang đầu kỳ, cuối kỳ). Các chi phí quản lý TK 64 hạch toán bình thường.
Không biết mình hạch toán như vậy đúng không ? các bạn khác góp ý với nhé !

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
đưa thẳng vào 632 đi bạn

S

saoketoannb

Guest
23/8/06
8
0
0
tphcm
Trong tháng vừa rồi mình có xuất hóa đơn 5000000 về cước vận chuyển tháng 8 mà trong khi đó xe là do công ty mình đi thuê thì mình hạch toán tăng doanh thu có đúng không . các bước toán cần lập là gì?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Các bước cần lập là ........... tập hợp chứng từ và định khoản. Nếu công ty bạn thuê xe ngoài vận chuyển thường xuyên (không có phương tiện vận chuyển hoặc bắt buộc phải thuê phương tiện như: vận tải thủy, vận tải đường sắt) thì chi phí thuê vận chuyển được hạch toán vào TK 621 (hoặc đựa trực tiếp vào TK 154) các chi phí khác như phí nâng hạ, phí bến bãi, bốc xếp, ra vào kho cảng vv... được hạch toán vào TK 627, cuối tháng phân bổ chi phí này cho các đối tượng vận chuyển (trên TK 154), cách phân loại đối tượng trên TK 154 thì tùy vào dịch vụ bạn đang làm: phân loại theo tấn/km, theo đầu cont' theo hàng hóa vận tải (hàng rời, lẻ, hàng nguyên cont vv..).

Hóa đơn phát hành ghi nhận TK 511(3) - Doanh thu dịch vụ, TK 154->TK632. Để làm tốt thì các TK 511, TK 154, TK 632 cần theo dõi theo đối tượng dịch vụ bạn phân loại trên.

Bạn có thể nêu cụ thể hơn về nội dung hoạt động để nhận đựoc sự tư vấn sâu hơn.

P

phamthimailinh

Guest
17/2/11
2
0
0
41
ha noi
cong ty em lam dich vu van chuyen nhan vien hang thang cho cac cong ty khac va cho thue xe du lich, hoa don dau vao chu yeu la Xang -dau. vay em phai hach toan nhung hoa don Xang dau vao tai khoan nao? em co phai tinh gia thanh cung cap dich vu ko? va cac but toan dinh khoan ra sao? ket chuyen nhu the nao? cac anh chi giup em voi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA