Giải đáp giúp em " Tại sao nhà nước cho dùng 1 trong 4 phương pháp tính giá lúc xuất kho(pp giá đích

• Thread starter jvmicheal
  • Ngày gửi
J

jvmicheal

Sơ cấp
4/2/14
4
1
3
29
Hà Nội
Giải đáp giúp em vấn đề này với " Tại sao nhà nước cho dùng 1 trong 4 phương pháp tính giá lúc xuất kho(pp giá đích danh,pp đơn giá bình quân,pp LIFO,pp FIFO) cho dù kết quả khác nhau miễn là không thay đổi pp đã chọn??

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Ðề: Giải đáp giúp em " Tại sao nhà nước cho dùng 1 trong 4 phương pháp tính giá lúc xuất kho(pp giá đích danh,pp đơn giá bình quân,pp LIFO,pp FIFO) cho dù kết quả khác nhau miễn là

Vì thứ nhất: để tính toán giá xuất kho phải dựa trên cơ sở khoa học đó là phương pháp tính, mỗi phương pháp đều có thể áp dụng vì tuy giá tính theo mỗi phương pháp khác nhau nhưng khi áp dụng mỗi phương pháp thì giá trị xuất kho có khác nhau nhưng trong suốt quá trình sẽ không ảnh hưởng, thứ hai: giá trị xuất kho có thể còn bị ảnh hưởng lớn bởi một số yếu tố khác và có thể điều chỉnh bằng một số phương pháp khác như lập dự phòng giảm giá, đánh giá lại, .... Chính vì thế ko được thay đổi phương pháp đã chọn trong niên độ để đảm bảo đồng nhất và minh bạch.

J

jvmicheal

Sơ cấp
4/2/14
4
1
3
29
Hà Nội
Ðề: Giải đáp giúp em " Tại sao nhà nước cho dùng 1 trong 4 phương pháp tính giá lúc xuất kho(pp giá đích danh,pp đơn giá bình quân,pp LIFO,pp FIFO) cho dù kết quả khác nhau miễn là

E cảm ơn a/c đã giải đáp cho e, a/c có thể giải thích rõ " áp dụng mỗi phương pháp thì giá trị xuất kho có khác nhau nhưng trong suốt quá trình sẽ không ảnh hưởng" vì sao lại không ảnh hưởng ạ? và "giá trị xuất kho có thể còn bị ảnh hưởng lớn bởi một số yếu tố khác" yếu tố khác ở đây là gì ạ? Mong a/c giúp e

tiensivolam

tiensivolam

Sơ cấp
16/4/09
41
40
18
Tây Ninh

Bạn có tính cách nào đi nữa thì cuối cùng khi bạn bán ra hết số hàng đã mua, trị giá vốn hàng bán luôn bằng giá gốc bạn mua vào. Ví dụ bạn mua 1000 tấn vàng(kaka) năm 2012, giá gốc 100 tỷ, bạn bán từ từ từ 2012 đến hết 2013 mới xong(nhập-xuất-xuất nhập vàng khác, giá khác nhau). Tính bằng cách nào đi nữa, thì 1000 tấn vàng của bạn giá vốn vẫn là 100 tỷ. Hàng hóa là vô số kể, mỗi loại hàng hóa thích hợp nhất với một trong bốn phương pháp đã nêu. Do đó, doanh nghiệp có quyền lựa chọn phương pháp tính giá xuất kho phù hợp nhất với mình, nhưng phải đảm bảo ổn định. Theo dự thảo sửa đổi Chuẩn mực kế toán, sau năm 2014, BTC sẽ bỏ phương pháp LIFO đi -> còn 3 Phương pháp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA