Chứng khoán - Cách hạch toán và theo dõi?

• Thread starter hoabattu0901
  • Ngày gửi
H

hoabattu0901

Guest
2/3/06
73
0
6
41
Nha Trang
Chào anh chị và mọi người trên WKT. Vui lòng giúp mình một vấn đề này!

Công ty mình sử dụng số tiền nhàn rỗi để đầu tư chứng khoán vậy cách theo dõi như thế nào? Chứng từ như thế nào là hợp lệ?
Từ lúc phát sinh hoạt động CK, Sếp chỉ gửi cho mình 2 bản: Thông bao mua của cty CK, và thông báo bán của cty CK. Vậy căn cứ để hạch toán dựa vào đâu. và hạch toán như thế nào ? Có phải thông báo bán của cty CK gửi tức là cty mình đã phát lệnh bán CK đó rồi hay không?

Anh chị nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này giúp em với nha !

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
hoabattu0901 nói:
Chào anh chị và mọi người trên WKT. Vui lòng giúp mình một vấn đề này!

Công ty mình sử dụng số tiền nhàn rỗi để đầu tư chứng khoán vậy cách theo dõi như thế nào? Chứng từ như thế nào là hợp lệ?
Từ lúc phát sinh hoạt động CK, Sếp chỉ gửi cho mình 2 bản: Thông bao mua của cty CK, và thông báo bán của cty CK. Vậy căn cứ để hạch toán dựa vào đâu. và hạch toán như thế nào ? Có phải thông báo bán của cty CK gửi tức là cty mình đã phát lệnh bán CK đó rồi hay không?

Anh chị nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này giúp em với nha !
Trước tiên, bạn đến 01 cty môi giới chứng khoán mở 01 tài khoản giao dịch.
Hàng ngày, sau khi thực hiện lệnh đặt mua/bán, cty môi giới chứng khoán sẽ gửi cho bạn 01 bảng xác nhận giao dịch, trong đó thể hiện các thông tin lệnh đặt mua/bán; lệnh thực hiện; giá mua/bán của từng loại cổ phiếu, phí giao dịch…cùng với bảng sao kê tài khoản.
Căn cứ vào bảng xác nhận giao dịch, bảng sao kê tài khoản, bạn mở sổ theo dõi chi tiết cho từng loại cổ phiếu. hạch toán như sau:

Khi mua chứng khoán, căn cứ vào giá mua, chi phí thông tin, phí môi giới ghi
Nợ 121/ Có 112.
Khi bán căn cứ vào giá gốc ghi:
Nợ 112
Nợ 635 Phí giao dịch, chênh lệch giá bán < giá gốc
Có 121 Theo giá gốc
Có 515 Chênh lệch giá bán > giá gốc.

Giá gốc của chứng khoán xuất bán, tính theo các phương pháp như giá gốc xuất kho NVL.

Thân mến.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA