Lỗi kiểm toán hay doanh nghiệp và cách khắc phục

• Thread starter GZun
  • Ngày gửi
G

GZun

Sơ cấp
25/12/13
27
0
1
Hà Nội
Không biết Bác nào gặp trường hợp như em không, mọi người tư vấn giúp em trường hợp này với ạ.

Tình hình là cty em sử dụng phần mềm kế toán từ khá lâu rồi nhưng sau đó thay đổi sang phần mềm kế toán khác từ năm 2006. Sẽ không phải nói gì nhiều khi không có phát sinh sau:

Năm nào bên em cũng lên báo cáo tài chính sau đó chuyển cho bên kiểm toan kiểm tra và hợp nhất lại báo cáo cả năm cho cả 2 miền Bắc+ Nam: Vì thế sau khi kiểm tra sẽ có 1 vài điều chỉnh trên hệ thống sổ sách và kế toán bên em sẽ thực hiện bút toán điều chỉnh trên phần mềm. Nhưng khi thực hiện điều chỉnh xong số liệu kế toán lại không kết chuyển lại ( kết chuyển sau khi điều chỉnh ý ạ ). Năm nay em mới được giao làm cái mảng báo cáo tài chính này thì em search trên phần mềm số dư năm 2013 ví dụ là 100.000 VND, nhưng khi em search số liệu từ năm 2006 đến hết năm 2013 số liệu nó lại lên đến 130.0000 VND đây mới là ví dụ 1 tài khoản, còn những tài khoản khác nữa em chưa dám xem không biết nó còn lệch lạc đến bao nhiêu VND nữa. Và em cũng không hiểu tại sao kiểm toán hàng năm lại không nhìn ra cái số liệu lệch này nữa... Mọi người xem và cố vấn giúp em trường hợp này với ạ. Em cám ơn nhiều nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA