Phương pháp hợp nhất BCTC công ty mẹ con

• Thread starter cophongsuong
  • Ngày gửi
cophongsuong

cophongsuong

Guest
10/2/14
12
1
3
TP. HCM
Anh chị cho em hỏi khi công ty mẹ hợp nhất với công ty con thì phải sử dụng phương pháp vốn chủ sở hữu hay phương pháp hợp nhất toàn phần ?:wall:
Em cảm ơn rất rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LONGRIVER2902

Guest
3/10/06
43
2
8
q7, tp hcm
Ðề: Phương pháp hợp nhất BCTC công ty mẹ con

Anh chị cho em hỏi khi công ty mẹ hợp nhất với công ty con thì phải sử dụng phương pháp vốn chủ sở hữu hay phương pháp hợp nhất toàn phần ?:wall:
Em cảm ơn rất rất nhiều.

Mình chưa hiểu câu hỏi của bạn lắm, ko biết vì kiến thức mình có hạn hay câu hỏi của bạn khó. Thú thất với bạn là mình cũng làm hợp nhất theo chuẩn mực 25, nhưng mình cũng chưa nghe qua 2 phương pháp như bạn nói (vốn chủ sở hữu - hay toàn phần). Bạn có thể mô tả sơ sơ qua 2 PP này ko. Còn theo mình áp dụng làm theo chuẩn mực 25 thì nghe có vẽ giống như PP vốn chủ sở hữu mà bạn nói. Mình thì cộng cả TS, nghĩa vụ nợ, ... nói chung là cộng hết lại rồi loại trừ phần vốn đầu tư vào cty con và các PS trong nội bộ của roup hợp nhất, thế thôi chứ ko biết đến 2 PP mà bạn đã đề cập. Ok, cùng nhau bổ sung kiến thức nhé. Hóng tin bạn.

cophongsuong

cophongsuong

Guest
10/2/14
12
1
3
TP. HCM

Mình chưa hiểu câu hỏi của bạn lắm, ko biết vì kiến thức mình có hạn hay câu hỏi của bạn khó. Thú thất với bạn là mình cũng làm hợp nhất theo chuẩn mực 25, nhưng mình cũng chưa nghe qua 2 phương pháp như bạn nói (vốn chủ sở hữu - hay toàn phần). Bạn có thể mô tả sơ sơ qua 2 PP này ko. Còn theo mình áp dụng làm theo chuẩn mực 25 thì nghe có vẽ giống như PP vốn chủ sở hữu mà bạn nói. Mình thì cộng cả TS, nghĩa vụ nợ, ... nói chung là cộng hết lại rồi loại trừ phần vốn đầu tư vào cty con và các PS trong nội bộ của roup hợp nhất, thế thôi chứ ko biết đến 2 PP mà bạn đã đề cập. Ok, cùng nhau bổ sung kiến thức nhé. Hóng tin bạn.
Bạn chưa nghe qua vì trong chuẩn mực 25 nó không đề cập đến phương pháp hợp nhất. Để mình tìm hiểu kĩ thêm mấy cái này rồi mình nói với bạn nha.:friend:

cophongsuong

cophongsuong

Guest
10/2/14
12
1
3
TP. HCM

Bạn LONGRIVER2902 ui!
Theo mình tìm được thì đối với trường hợp hợp nhất BCTC của công ty mẹ - con thì sẽ dùng phuong pháp hợp nhất toàn bộ (Trên BCTC hợp nhất, cộng ngang các khoản mục, điều chỉnh loại trừ các giao dịch nội bộ, tính toán lợi thế thương mại và lợi ích của cổ đông thiểu số)
Còn đối với trường hợp hợp nhất BCTC củacông ty mẹ và công ty liên doanh, liên kết thì sẽ áp dụng phương pháp hợp nhất theo vốn chủ sở hữu (Trên BCTC hợp nhất điều chỉnh lại phần vốn mà công ty mẹ sở hữu trong công ty liên doanh, liên kết này) :005:

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Cái này phải để kế toán trưởng hỏi chứ nhể? Vì làm báo cáo tài chính cho cty mẹ là oai lắm đấy
Dự là doanh nghiệp nhà nước :045:

Bạn cho mình hỏi nếu Tổng cty vừa có công ty con vừa có các công ty liên doanh, liên kết thì làm theo phương pháp nào?

cophongsuong

cophongsuong

Guest
10/2/14
12
1
3
TP. HCM

Cái này phải để kế toán trưởng hỏi chứ nhể? Vì làm báo cáo tài chính cho cty mẹ là oai lắm đấy
Dự là doanh nghiệp nhà nước :045:
Bạn cho mình hỏi nếu Tổng cty vừa có công ty con vừa có các công ty liên doanh, liên kết thì làm theo phương pháp nào?
Thì công ty mẹ con dùng phương pháp hợp nhất toàn bộ; còn công ty liên doanh, liên kết thì làm theo phương pháp vốn chủ sở hữu. Có loại hình nào thì áp dụng phương pháp hợp nhất của loại đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA