Bổ sung quỹ tiền mặt cho chi nhánh - hạch toán phụ thuộc

• Thread starter lanvuhoang
  • Ngày gửi
L

lanvuhoang

Guest
18/10/11
3
0
1
42
Hanoi
Gửi các bạn,

Nhờ các bạn trả lời giúp mình câu hỏi: công ty mình có chi nhánh hạch toán phụ thuộc tại HCM, làm báo cáo tài chính và quyết toán thuế tại công ty mẹ tại Hà Nội. Do quy tiền mặt của chi nhánh không còn nhiều nên công ty mẹ cần bổ sung vào để chi tiêu tại chi nhánh. Nếu bổ sung thì cần những chứng từ gì để hợp lý hóa khoản tiền này.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lovestorm1904

Sơ cấp
16/3/09
23
0
0
40
Hà Nội
Ðề: Bổ sung quỹ tiền mặt cho chi nhánh - hạch toán phụ thuộc

Có ai ai trả lời giúp câu hỏi của bạn ý ko? công ty mình cũng đang tiến hành mở chi nhánh tại TP HCM giống công ty bạn đây, nên chưa biết cách làm up lên giúp b thôi!

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Tùy thuộc vào qui chế nội bộ của từng nơi, bên bạn có cần yêu cầu chi nhánh lập kế hoạch chi tiêu - căn cứ KH này lãnh đạo duyệt giải quyết bổ xung tiền - nếu chi nhánh đã có tài khoản chuyên chi , thì chuyển tiền vào TK này

H

hongmit

Guest
22/4/09
43
0
6
hatay

Ở cơ quan mình điều vẫn chuyển vốn giữa chi nhánh và trụ sở như bình thường thôi. Trụ sở chính có 1 quyết định điều chuyển bổ sung vốn cho chi nhánh và làm lệnh chi chuyển khoản vào tk chi nhánh hoặc viết séc gửi vào chi nhánh. Hạch toán theo tài khoản thu chi nội bộ là xong 136/336.

L

lanvuhoang

Guest
18/10/11
3
0
1
42
Hanoi

Cảm ơn Hongmit và cocle. Cho mình hỏi thêm câu nữa, nếu công ty mình không chuyển khoản khảon tiền này mà sếp vào chi nhánh cầm tiền vào thì có được không? mình viết phiếu chi từ công ty và chi nhánh viết phiếu thu.

L

lovestorm1904

Sơ cấp
16/3/09
23
0
0
40
Hà Nội

Cảm ơn Hongmit và cocle. Cho mình hỏi thêm câu nữa, nếu công ty mình không chuyển khoản khảon tiền này mà sếp vào chi nhánh cầm tiền vào thì có được không? mình viết phiếu chi từ công ty và chi nhánh viết phiếu thu.

theo mình là được đấy b ạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA