Các loại thuế phải nộp khi DN mua xe 9 chỗ làm TSCĐ

• Thread starter Tran Thao Cuc
  • Ngày gửi
Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Guest
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
Các bạn giúp mình với nhé! Đối với DN khi mua TSCĐ là xe hơi 9 chổ ngồi sẽ phải chịu các loại thuế nào? Có chính sách miễn giảm thuế đối với DN hay không? Các văn bản pháp luật nào qui định liên quan các vấn đề trên?
Giúp Thao Cuc với nhé!:inlove:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tinhca1

Guest
16/2/06
7
0
0
Tp.HCM
nếu như bạn mua xe nhập khẩu thì bạn phải chịu 3 loại thuế : TTĐB, TNK, TGTGT, còn nếu như bạn mua xe trong nước bạn nộp 2 loại thuế : TTTĐB, TGTGT:inlove:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
tinhca1 nói:
nếu như bạn mua xe nhập khẩu thì bạn phải chịu 3 loại thuế : TTĐB, TNK, TGTGT, còn nếu như bạn mua xe trong nước bạn nộp 2 loại thuế : TTTĐB, TGTGT:inlove:

Còn 1 thứ không phải thuế mà người ta hay gọi là thuế => phí trước bạ

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
xuantham nói:
Còn 1 thứ không phải thuế mà người ta hay gọi là thuế => phí trước bạ
Chị viết thiếu chữ Lệ rồi chị xuantham ơi!Hì..hì..
Phí # Lệ phí

Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Guest
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
Xin mọi người nói rõ dùm Thao Cuc được không ạ ? Thuế suất của từng loại thuế đó sẽ là bao nhiêu? Đối với DN khi mua để làm TSCĐ có được ưu đãi gì không? và được qui định ở văn bản nào ạ ?
Cám ơn các bạn đã giúp đở!!!:flower:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
- Đối với xe ô tô có động cơ được thiết kế chủ yếu để chở 9 người, kể cả lái xe thuộc nhóm hàng mang mã số 8703. Thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi từ 30% đến 150%. Bác có thể xem chi tiết tại Biểu thuế xuất nhập khẩu ưu đãi ban hành kèm theo Quyết định số 39/2006/QĐ-BTC. Nhưng nói thật, không phải trong nghề nên nhìn rối mắt lắm! Hằng hà sa vô số loại.

- Thuế suất thuế tiêu thụ đặc biệt là 30%.

- Thuế suất thuế GTGT hàng nhập khẩu lại phụ thuộc vào hải quan, từ không chịu thuế cho tới thuế suất là 5% (tra trên website của Tổng cục hải quan thì thấy vậy). Nhưng nếu là hàng mua trong nước thì sẽ chịu thuế suất thuế GTGT là 10% (vì chịu thuế tiêu thụ đặc biệt).

- Lệ phí trước bạ là 2%.

Giá trị bị tính thuế và lệ phí thì mời bác xem quy định của các luật thuế, lệ phí trước bạ. Nhưng nhìn chung lại, sẽ bị đánh chồng lên nhau; bắt đầu đi từ thuế nhập khẩu --> thuế tiêu thụ đặc biệt --> thuế giá trị gia tăng và cuối cùng là lệ phí trước bạ.

Em chỉ nói được đại khái và chung chung thế thôi vì đi vào chi tiết thì dài dòng và mệt lắm!

À quên, bình thường đối với DN mua xe ô tô về làm TSCĐ thì chẳng được hưởng ưu đãi gì hết. Muốn biết thế nào là bình thường và không bình thường thì mời bác qua xem các quy định về thuế và lệ phí. Bác hỏi một câu quá bao sân, em chỉ trả lời được đến vậy thôi.

Sửa lần cuối:
Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Guest
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
Cản ơn Tú Anh! Mình sẽ tìm hiểu thêm theo sự chỉ dẫn của bạn.:thanx:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA