Mất hợp đồng

• Thread starter babylon1989
  • Ngày gửi
B

babylon1989

Sơ cấp
5/10/12
27
0
0
hà nội
Mình muốn hỏi hợp đồng mua bán có tác dụng gì? vì bên mình vừa bị mất 1 cái (mất hết)

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Ðề: mất hợp đồng

Mình muốn hỏi hợp đồng mua bán có tác dụng gì? vì bên mình vừa bị mất 1 cái (mất hết)

Bạn đọc bài này của bạn mynhanke xem có giúp gì cho bạn không. Tại bài này, bạn sẽ rõ khi giao dịch không có họp đồng thì hệ quả dẫn tới cho DN như thế nào.

Hỏi: Khi mua tài sản có giá trị từ 10 triệu đồng trở lên phục vụ sản xuất kinh doanh của Công ty như máy vi tính, máy photocopy, các máy móc thiết bị khác ... thì Công ty có được sử dụng hóa đơn bán hàng, biên bản bàn giao để đưa những thiết bị trên vào tài sản cố định của Công ty không? Hay bắt buộc phải có hợp đồng mua bán thì mới được chấp nhận là tài sản cố định?

Trả lời: Tại khoản 1 Điều 5 Thông tư số 203/2009/TT-BTC ngày 20/10/2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ thì mọi TSCĐ trong doanh nghiệp phải có bộ hồ sơ riêng (gồm biên bản giao nhận TSCĐ, hợp đồng, hoá đơn mua TSCĐ và các chứng từ, giấy tờ khác có liên quan).

Hỏi:Khi mua tài sản cố định (giá trị từ 10 triệu đồng trở lên), ngoài hóa đơn bán hàng, để được chấp nhận là tài sản cố định của doanh nghiệp, doanh nghiệp có bắt buộc phải có hợp đồng mua bán không?

Trả lời: Tại Điều 401 Bộ Luật Dân sự nước CHXHCNVN (có hiệu lực từ ngày 01/01/2006) thì trong trường hợp pháp luật có quy định hợp đồng phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực phải đăng ký hoặc xin phép thì phải tuân thủ các quy định đó.

Trường hợp Công ty mua tài sản cố định (không rõ cụ thể là gì) đề nghị Công ty nghiên cứu thêm.

Tham khảo thêm:

1.- Bộ Luật dân sự số: 33/2005/QH11 ngày 14 tháng 06 năm 2005

Điều 401. Hình thức hợp đồng dân sự

1. Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khi pháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định.

2. Trong trường hợp pháp luật có quy định hợp đồng phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực, phải đăng ký hoặc xin phép thì phải tuân theo các quy định đó.

2.- Bộ Luật Thương Mại số 36/2005/QH11 ngày 14 tháng 06 năm 2005

3.- Thông tư hướng dẫn ký kết và thực hiện hợp đồng kinh tế ngày 19/5/1990 (theo Pháp lệnh HĐKT ngày 25/9/89 và Nghị định 17-HĐBT ngày 16/1/1990 của HĐBT quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh hợp đồng kinh tế)

4.- Công văn số: 4380/CT-TTHT ngày 13 tháng 6 năm 2012 của Cục Thuế TP. HCM V/v: chính sách thuế

Sửa lần cuối:
K

ketoanNL04

Guest
16/4/15
72
0
6
32
Các bác cho em hỏi, bên em và đối tác đều mất hợp đồng rồi, giờ muốn làm lại cho đầy đủ giấy tờ thì bên kia nó lại đổi tên rồi. Giám đốc cứ bảo tìm cách mà em ko biết cách nào.
HELP ME!!!!!!!!!!!!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Các bác cho em hỏi, bên em và đối tác đều mất hợp đồng rồi, giờ muốn làm lại cho đầy đủ giấy tờ thì bên kia nó lại đổi tên rồi. Giám đốc cứ bảo tìm cách mà em ko biết cách nào.
HELP ME!!!!!!!!!!!!

Bạn không nói rõ: Hợp đồng mua, bán cái gì? thời gian lập từ ngày, tháng .. nào? Hiện nay 2 bên đã hoàn thành các nghĩa vụ được ghi trong đó chưa?..
Theo mình: nếu các bên đã hoàn thành nghĩa vụ theo HĐ rồi thì không cần làm lại làm gì.

K

ketoanNL04

Guest
16/4/15
72
0
6
32
thank bạn HO Anh Hue, đúng là hợp đồng đã hoàn thành rồi, nhưng mình lo lúc quyết toán thuế không có hợp đồng này thì hóa đơn lại thành khống vì hóa đơn chị kế toán ghi là Thanh toán 50% hợp đồng số....

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
thank bạn HO Anh Hue, đúng là hợp đồng đã hoàn thành rồi, nhưng mình lo lúc quyết toán thuế không có hợp đồng này thì hóa đơn lại thành khống vì hóa đơn chị kế toán ghi là Thanh toán 50% hợp đồng số....

Trừ một số HH có QĐ riêng còn không cần HĐ khi mua bán HH bình thường.

H

hoka

Guest
Cho mình hỏi, bên mình vừa bị mất hợp đồng kinh tế đầu ra. Vì bên khách hàng đã phá sản rồi nên không thể ký lại hợp đồng hay photo bản chính. Vậy bây giờ cty mình nên xử lý thế nào ạ ?

H

honestwoman

Guest
17/1/15
1
0
0
47
Cả nhà ơi cho mình hỏi bên mình là công ty NK và phân phối. Do lỗi của BP KD mà việc ký kết HDong cung cấp hàng cho đối tác chỉ có 1 bản gốc duy nhất (ko khắc phục đc việc đề nghị đối tác ký bổ sung thêm). Bản gốc đó đối tác là người giữ, vậy bản Hợp đồng scan màu có đóng dấu treo của đối tác bên m lưu có hiệu lực thay cho Hợp đồng gốc ko? Rất mong nhận được ý kiến chia sẻ của cả nhà vv này

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Cả nhà ơi cho mình hỏi bên mình là công ty NK và phân phối. Do lỗi của BP KD mà việc ký kết HDong cung cấp hàng cho đối tác chỉ có 1 bản gốc duy nhất (ko khắc phục đc việc đề nghị đối tác ký bổ sung thêm). Bản gốc đó đối tác là người giữ, vậy bản Hợp đồng scan màu có đóng dấu treo của đối tác bên m lưu có hiệu lực thay cho Hợp đồng gốc ko? Rất mong nhận được ý kiến chia sẻ của cả nhà vv này
Bạn có lưu bản scan là được rồi đấy.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68

Bạn dùng bản sao có Công chứng .

Handoi123

Handoi123

User đã bị cấm truy cập
8/7/16
140
38
28
36
Được bạn ah . Thuế k bắt lỗi đâu mà chắc gì họ đã đọc hợp đồng kinh tế cty mình

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA