Chi phí mua hàng ở đơn vị hành chính sự nghiệp!!!

• Thread starter hoangducdn
  • Ngày gửi
H

hoangducdn

Guest
29/10/10
31
6
8
Đà Nẵng
Cả nhà cho em hỏi chi phí mua hàng ở đơn vị hành chính sự nghiệp có sản xuất kinh doanh thì hạch toán vào TK 1552 hay là 631 vậy, em cảm ơn!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Ðề: Chi phí mua hàng ở đơn vị hành chính sự nghiệp!!!

Đối với hàng hóa mua về cho hoạt động SXKD tại đơn vị HCSN thì chi phí thu mua hạch toán vào TK 631.

H

hoangducdn

Guest
29/10/10
31
6
8
Đà Nẵng

Đối với hàng hóa mua về cho hoạt động SXKD tại đơn vị HCSN thì chi phí thu mua hạch toán vào TK 631.
Có thể cho thấy điều này quy định ở thông tư nào không vậy bạn!!!!

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM

Bạn lên google tìm mấy ebook về Kế toán Hành chính sự nghiệp xem nhé, hướng dẫn rất đầy đủ cách định khoản của mọi tài khoản.

Theo mình biết thì không có thông tư nào hướng dẫn mấy cái này đâu.

nhungnhthtb

nhungnhthtb

Guest
21/8/10
56
1
8
thai binh

Theo mình thì chi phí mua hàng đối vời hàng hóa trong hoạt động SXKD thì cho vào giá trị mua hàng chứ ko hạch toán thẳng vào chi phí như dùng cho hoạt động sự nghiệp.

H

hoangducdn

Guest
29/10/10
31
6
8
Đà Nẵng

Theo mình thì chi phí mua hàng đối vời hàng hóa trong hoạt động SXKD thì cho vào giá trị mua hàng chứ ko hạch toán thẳng vào chi phí như dùng cho hoạt động sự nghiệp.
Uhm, mình thấy hạch toán như vậy thì đúng hơn, còn nguyên vật liệu và công cụ dụng cụ thì như thế nào bạn???

T

Tieu lyly

Guest
16/4/11
35
0
6
Gia Lai

Theo mình, chi phí mua nguyên liệu vật liệu và công cụ dụng cụ trong hoạt động KD nên cộng vào giá trị của nguyên vật liệu, công cụ dụng cụ. Như thế mới phản ánh chính xác được CPSX, giá vốn và giá bán cạnh tranh cho sản phẩm

H

hoangducdn

Guest
29/10/10
31
6
8
Đà Nẵng

Vậy sao thấy giáo trình lại ghi là hạch toán vào các TK loại 6 đó bạn

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Câu hỏi của bạn cũng có phần chưa rõ nữa, còn giáo trình thì người ta hướng dẫn rất rõ ràng:
- Chi phí liên quan trực tiếp đến việc mua hàng như chi phí vận chuyển, lắp đặt, chạy thử thì mới tính trực tiếp vào nguyên giá NVL, CCDC thậm chí là nguyên giá TSCĐ
- Còn chi phí liên quan đến việc mua hàng chung như chi phí xăng xe, lương nv mua hàng, chi phí bảo trì xe, ... thì sẽ hạch toán vào Tk loại 6.

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường

Cũng tùy từng trường hợp:
- Nếu mua vật liệu, hàng hóa nhập kho dùng để sxkd: Nợ 155/Có 111,112,..., xuất kho sử dụng: Nợ 631/Có 155
- Nếu mua dùng trực tiếp không qua kho hoặc các chi phí chung: Nợ 631/Có.......

H

hoangducdn

Guest
29/10/10
31
6
8
Đà Nẵng

cảm ơn mọi người, bây giờ thì em hiểu rồi, à em còn một câu hỏi là giao dự toán là thế nào ? lệnh chi tiền ? và dự toán ? có khác nhau gì không vậy ?

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường

Dự toán là kinh phí được giao để thực hiện các nhiệm vụ. Giao dự toán và lệnh chi tiền khác nhau. Lệnh chi tiền như một khoản tạm ứng trước dự toán, khi dự toán được giao chính thức sẽ trừ thanh toán khoản này. (TK 336 được sử dụng trong trương hợp này đó)

H

hoangducdn

Guest
29/10/10
31
6
8
Đà Nẵng

Thế mà em tưởng là lệnh chi tiền giống như là 1 khoản kinh phí cấp cho cấp dưới !!!!

tinhdonphuong

tinhdonphuong

Trung cấp
13/12/12
78
0
0
Hà Nội

Theo mình, chi phí mua nguyên liệu vật liệu và công cụ dụng cụ trong hoạt động KD nên cộng vào giá trị của nguyên vật liệu, công cụ dụng cụ. Như thế mới phản ánh chính xác được CPSX, giá vốn và giá bán cạnh tranh cho sản phẩm

T

thanhsuktnn

Sơ cấp
21/9/10
11
1
0
TP HCM

Thế mà em tưởng là lệnh chi tiền giống như là 1 khoản kinh phí cấp cho cấp dưới !!!!

Các nhiệm vụ chi được chi trả, thanh toán theo hình thức lệnh chi tiền gồm:
a) Chi cho các doanh nghiệp, các tổ chức kinh tế, xã hội không có quan hệ thường xuyên với ngân sách;
b) Chi trả nợ, viện trợ;
c) Chi bổ sung từ ngân sách cấp trên cho ngân sách cấp dưới và một số khoản chi khác theo quyết định của thủ trưởng cơ quan tài chính.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA