Các Bác chỉ giúp em góp vốn như thế nào để DN có lợi nhất ạ?

• Thread starter Huongkhanh
  • Ngày gửi
H

Huongkhanh

Guest
10/6/05
20
0
1
Ha noi
Các Bác ơi, Công ty em sắp góp 20% vốn cho 1 nhà máy sx sắp xây dựng. Công ty em sẽ mở thầu để chon đơn vị xây dựng,
Cho em hỏi: nếu các Hóa đơn thiết kế và xây dựng đó viết về Công ty em rồi sau đó em mới góp vốn cho nhà máy đó bằng TS đó có được ko ạ?
Công ty em có đuợc lợi gì hơn so với góp bằng tiềnmặt ko ạ? VD thuế VAT , chi phí- khi bàn giao phần vốn góp đó bằng văn bản hay Công ty em lại phải xuất hóa đơn đỏ ạ?

EM rất mong các Bác chỉ giúp em,

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

decova

Guest
25/7/05
10
0
0
41
Ha Noi
Huongkhanh nói:
Các Bác ơi, Công ty em sắp góp 20% vốn cho 1 nhà máy sx sắp xây dựng. Công ty em sẽ mở thầu để chon đơn vị xây dựng,
Cho em hỏi: nếu các Hóa đơn thiết kế và xây dựng đó viết về Công ty em rồi sau đó em mới góp vốn cho nhà máy đó bằng TS đó có được ko ạ?
Công ty em có đuợc lợi gì hơn so với góp bằng tiềnmặt ko ạ? VD thuế VAT , chi phí- khi bàn giao phần vốn góp đó bằng văn bản hay Công ty em lại phải xuất hóa đơn đỏ ạ?

EM rất mong các Bác chỉ giúp em,

- Việc góp vốn bằng tài sản hay bằng tiền đều được phép hết, giá trị thì vẫn bằng 20%, không ảnh hưởng gì. Vẫn phải phản ánh vào khoản đầu tư thôi

- Nghĩa vụ thuế thì phát sinh ở đâu, ở đó có nghĩa vụ. Tóm lại, nhà nước vẫn thu từng đấy --> bạn sẽ không có lợi gì về vấn đề thuế ở đây cả.

- Khi góp vốn bằng tài sản, sẽ phải thành lập một hội đồng đánh giá tài sản mang đi góp hoặc có kiểm toán đầu tư xây dựng cơ bản đóng dấu (???) ---> mất công sau này về mặt sổ sách chứng từ lắm. Vì kiểu gì nhà máy mới đấy cũng phải có kiểm toán đầu tư XDCB về, sau đó họ lại đòi xem bộ chứng từ của bạn về cái tài sản góp đấy ngay.

Tớ nghĩ là góp bằng tiền cho nó nhẹ nợ. Nhưng nếu bạn khéo léo thì xây dựng lên tài sản với X đồng , rồi mang đi góp lại được đánh giá là X+n đồng ---> lãi n đồng. Nhưng như thế có vẻ không fair lắm.

H

Huongkhanh

Guest
10/6/05
20
0
1
Ha noi
Em cảm ơn Bác nhiều, em lại cứ hy vọng lấy được 10% VAT từ hóa đơn xây dựng, rồi góp TS đó bằng biên bản. hì hì có lẽ em tham lam quá...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA