Hạch toán phạt chậm nộp thuế

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 12
9,278 lượt xem
  1. Đại dương bao la ... Hình đại diện của Ocean 13
    Địa chỉ
    Đại Dương
    Post Thanks / Like
    Ocean 13 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Hạch toán phạt chậm nộp thuế

Các khoản phạt chậm nộp thuế GTGT, NK, TTĐB và phạt do vi phạm hợp đồng thì định khoản như thế nào ? có cần thiết phải tách riêng từng sắc thuế ko ? Trước đây bên mình bị phạt chậm thuế NK, TTĐB, GTGT, khi nộp thuế thì họ viết cho 1 biên lai mà ko ghi rõ từng loại thuế là bao nhiêu nên mình định khoản là N811/C1111;1121. Còn bây giờ thì định khoản như thế nào ? Nếu phải tách thì tách như thế nào ? Thanks

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Phụ nữ là gì..??? Hình đại diện của phinguyen79
    Địa chỉ
    Một túp lều tranh & người đàn ông thầm lặng.!!!
    Post Thanks / Like
    phinguyen79 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Theo mình thì bạn không cần phải tách, nếu nó không lớn lắm. Vì nhứng khoản chi phí này không được tình vào chi phí hợp lý, hợp lệ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp, nên việc tách hay không chỉ là nhu cầu nội bộ thôi!
    Change your attitude, you will change your life.
    Dare to win!
    pls contact me to:
    nguyenphi.ac@gmail.com;
    anhphi1010@gmail.com

4. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Nguyen Tu Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn không phải tách riêng từng khoản: phạt nộp chậm thuế GTGT, phạt nộp chậm thuế NK, phạt thuế TTĐB ra vì bản chất của khoản này không phải là thuế GTGT, thuế NK, thuế TTĐB phải nộp, mà nó chỉ là một khoản chung "phạt thuế" thôi.

Bạn hạch toán như sau:
    - Khoản phạt do nộp chậm các loại thuế phải nộp: Nợ TK 811/Có TK 3339
    - Nộp phạt: Nợ TK 3339/Có TK 111, 112.

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Ocean 13
    Các khoản phạt chậm nộp thuế GTGT, NK, TTĐB và phạt do vi phạm hợp đồng thì định khoản như thế nào ? có cần thiết phải tách riêng từng sắc thuế ko ? Trước đây bên mình bị phạt chậm thuế NK, TTĐB, GTGT, khi nộp thuế thì họ viết cho 1 biên lai mà ko ghi rõ từng loại thuế là bao nhiêu nên mình định khoản là N811/C1111;1121. Còn bây giờ thì định khoản như thế nào ? Nếu phải tách thì tách như thế nào ? Thanks

Nghĩ đơn giản cho đời thanh thản

5. Đại dương bao la ... Hình đại diện của Ocean 13
    Địa chỉ
    Đại Dương
    Post Thanks / Like
    Tú Anh ơi cho mình hỏi thêm là có thể hạch toán thẳng vào 421 được ko ? Khi mình nộp phạt N421/C1111;1121 ?

Thanks Tú Anh nhiều !

6. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Bạn có thể hạch toán khoản phạt do nộp chậm thuế vào tài khoản lợi nhuận luôn vì chi phí này không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thu nhập chịu thuế.

Bạn không hạch toán tắt một bước như vậy. Làm giảm lợi nhuận cũng phải có nguyên nhân chứ, hạch toán tắt như vậy thì không biết nguyên nhân là gì cả. Bạn có thể thay tài khoản 811 bằng tài khoản 421 vào định khoản mình đã hướng dẫn lúc nãy.

Tú Anh ơi cho mình hỏi thêm là có thể hạch toán thẳng vào 421 được ko ? Khi mình nộp phạt N421/C1111;1121 ?

Thanks Tú Anh nhiều !

7. Thành viên Hình đại diện của huyenbp
    Địa chỉ
    Ha noi
    Post Thanks / Like
    huyenbp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    17-10-2006, 13:48 #6
    Theo mình, vì tiền phạt chậm nộp thuế không được tính vào chi phí hợp lý nên việc hạch toán N811/C3339 cũng là không được. Hạch toán như vậy đồng nghĩa với việc công nhận tiền phạt là một khoản chi phí vì N811 sẽ làm giảm kết quả kinh doanh và làm giảm thu nhập chịu thuế khi xác định thu nhập chịu thuế cuối kỳ trên TK 911.
    Mình cho rằng nên hạch toán khoản phạt chậm nộp vào TK4312 như là một khoản làm giảm tiền lợi nhuận để lại của năm trước (Khoản lợi nhuận để lại này đã được trích vào các quỹ)

8. Đại dương bao la ... Hình đại diện của Ocean 13
    Địa chỉ
    Đại Dương
    Post Thanks / Like
    Nhưng mà bên mình ko trích quỹ khen thưởng, phúc lợi gì cả thì mình phải làm sao ?

9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Quang Kim Son
    Địa chỉ
    Thủ đô của Resort
    Post Thanks / Like
    Quang Kim Son vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi huyenbp
    Theo mình, vì tiền phạt chậm nộp thuế không được tính vào chi phí hợp lý nên việc hạch toán N811/C3339 cũng là không được. Hạch toán như vậy đồng nghĩa với việc công nhận tiền phạt là một khoản chi phí vì N811 sẽ làm giảm kết quả kinh doanh và làm giảm thu nhập chịu thuế khi xác định thu nhập chịu thuế cuối kỳ trên TK 911.
    Mình cho rằng nên hạch toán khoản phạt chậm nộp vào TK4312 như là một khoản làm giảm tiền lợi nhuận để lại của năm trước (Khoản lợi nhuận để lại này đã được trích vào các quỹ)
    Bạn có nhầm không đó? TK4312 là quỹ phúc lợi, tại sao là giảm quỹ phúc lợi?
    Hạch toán như Tú Anh là vẫn đúng nhưng theo tôi thì giảm trực tiếp 4211 (nếu còn) hoặc 4212. Phần diễn giải mình sẽ nói rõ nguyên nhân vì sao bị phạt.

10. Đại dương bao la ... Hình đại diện của Ocean 13
    Địa chỉ
    Đại Dương
    Post Thanks / Like
    Như vậy là mình sẽ định khoản là Nợ 421/Có 3339 và Nợ 3339/Có 1111;1112 phải ko các bạn ?

Thanks

11. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Như vậy là mình sẽ định khoản là Nợ 421/Có 3339 và Nợ 3339/Có 1111;1112 phải ko các bạn ?

Thanks
    Khổ quá! Đúng rồi ạ!

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi huyenbp
    Hạch toán vào tài khoản 811 cũng được nhưng khi làm Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN thì phải nhớ loại chi phí này ra khi tính thu nhập chịu thuế. Số liệu kế toán và số liệu kê khai thuế sẽ có thể không trùng nhau.