Quyết toán thuế TNDN và thuế GTGT năm 2013

• Thread starter letruongtam
  • Ngày gửi
L

letruongtam

Guest
14/1/11
7
0
1
TP.HCM
Kính chào các anh chị! Rất mong các anh chị cho e xin chút thời gian và ý kiến về vấn đề quyết toán thuế TNDN và TNCN năm 2013 ạ!
- Về thuế TNDN, cty em thuộc diện hưởng thuế suất TNDN 20% cho 6 tháng cuối năm. Theo như đợt tập huấn của CT tpHCM tại nhà hát Hoà Bình ngày 07/03/2014, thì khi làm quyết toán, em không phải dùng phụ lục 03-3A/TNDN để điều chỉnh chênh lệch giữa 2 mức thuế suất 25% và 20% mà em sẽ tính (TNTT 6 tháng đầu năm x 25% + TNTT 6 tháng cuối năm x 20%) rồi điền thẳng vào chỉ tiêu C7 của tờ khai. Nhưng bên e thì 6 tháng đầu bị lỗ, vậy e có vẫn lấy số lỗ đó để tính ra thuế âm rồi + với số thuế dương của 6 tháng cuối năm có lãi không ạ? Nếu 6 tháng đầu bị lỗ không tính thuế (cho thuế = 0, thì thành ra thuế cả năm lại là thuế của 6 tháng cuối, lãi và tiền thuế quá cao so với cả năm)?
- Về thuế TNCN, anh chị cho em hỏi là đối với những cá nhân không có ủy quyền thì mình có kê khai vào bảng kê 05ABK-TNCN (nhưng không tick vào ô "cá nhân UQ quyết toán thay") hay là mình sẽ bỏ hẳn người đó ra khỏi bảng kê 05BAK-TNCN ạ?

Xin cảm ơn các anh chị nhiều và xin chúc tất cả mọi người sức khỏe, thành đạt và hạnh phúc nhé!

P/s: Còn một thắc mắc nhỏ mong các anh chị giúp em, trên tờ khai tạm tính quý 1 của em thì kê khai lãi và nộp thuế 7 triệu, nhưng sau này khi bổ sung đầy đủ chi phí thì lại bị âm. Sự chênh lệch này có bị vi phạm gì về pháp luật thuế không ạ? Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

letruongtam

Guest
14/1/11
7
0
1
TP.HCM
Ðề: Quyết toán thuế TNDN và thuế GTGT năm 2013

Cho em đính chính lại tiêu đề là " Quyết toán thuế TNDN và thuế TNCN năm 2013" nhé!
Sao không thấy ai giúp em hết vậy? hic, sắp hết tháng 3 rồi....

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Đang có riêng 1 topic vấn đề này rồi , bạn vào đó trao đổi cùng mọi người

L

letruongtam

Guest
14/1/11
7
0
1
TP.HCM

"Đang có riêng 1 topic vấn đề này rồi , bạn vào đó trao đổi cùng mọi người"
Cảm ơn anh, xin lỗi em chưa rành lắm mấy vụ này. anh có thể cho e xin đường link được không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA